วิธีการคอนฟิก VPN Client แบบ PPTP บน Android

โปรแกรมบน CentOS ที่ควรติดตั้งใช้งานร่วมกับ VoIP Server

วิธีการคอนฟิก VPN Client แบบ PPTP บน Android

โพสต์โดย nuiz » 30 พ.ค. 2011 14:24

คราวนี้เป็นการคอนฟิก PPTP VPN บน Android กันบ้างครับ ซึ่งเขาว่ามีอยู่ใน Android 1.6 ขึ้นไป เครื่องที่ผมลองเป็น Android 2.2.1 ยี่ห้อ LG รุ่น P-500 ก็เวอร์คดีครับ มาดูวิธีการคอนฟิกกันครับ

** สำหรับ Android 4.x คอนฟิกต่างกันนิดหน่อยแต่ก็ไม่ได้ซับซ้อนไรเลยครับ ไว้มีโอกาสจะนำมานำเสนอ **

1. กด Settings แล้วเลือก "Wireless & Networks"

รูปภาพ

2. เลือก "VPN Settings" ตามด้วย "Add VPN" ตามด้วย "Add PPTP VPN"

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

3. รูปล่างเป็นหน้าที่เราจะป้อนข้อมูลการเชื่อมต่อกับ PPTP Server นะครับ

รูปภาพ

ตั้งชื่อ

รูปภาพ

ใส่ IP หรือ DNS Name ของ PPTP Server

รูปภาพ

แล้ว Save ข้อมูล

รูปภาพ

ก็จะได้ PPTP พร้อมใช้งานแบบนี้ครับ

รูปภาพ

4. เชื่อมต่อกับ PPTP Server

ที่หน้าหลักของ PPTP ที่เราสร้างไว้

รูปภาพ

กดชื่อ PPTP ที่ตั้งไว้ ค้างไว้ประมาณ 3-5 วินาที ก็จะเห็นเมนูปรากฏขึ้นมา

รูปภาพ

กด "Connect to network" แล้วใส่ Username/Password ที่จะ Authenticate กับ PPTP Server

รูปภาพ

รูปภาพ

รอสักพักถ้าไม่มีปัญหาอะไรก็จะคอนเน็คได้ Status จะโชว์ Connected ดังรูป

รูปภาพ

ก็ลองเข้าเว็บบน Server ทางขา Private IP ดูครับ

5. ต้องการแก้ไข หรือลบ PPTP ที่สร้างไว้
จากหน้านี้

รูปภาพ

กดค้างไว้ แล้วเลือก "Delete Network" ถ้าต้องการลบออก หรือเลือก "Edit Network" ถ้าต้องการแก้ไข

บทความที่เกี่ยวข้อง

เทคนิคการเพิ่ม Security ให้กับเว็บ Elastix/FreePBX
วิธีการคอนฟิก PPTP VPN Client บน Windows XP
วิธีการคอนฟิก PPTP VPN Client บน iPhone 4
วิธีการคอนฟิก PPTP VPN Client บน Android
เทคนิคการคอนฟิก PPTP VPN Client บน Windows 7
เทคนิคการคอนฟิก PPTP VPN Server บน CentOS
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง CentOS - The Community Enterprise Operating System