สอบถามเรื่องการรับส่ง Fax ครับ

Asterisk Opensource IP Pbx

สอบถามเรื่องการรับส่ง Fax ครับ

โพสต์โดย phatlung » 14 พ.ค. 2011 15:37

อุปกรณ์ต่อกันอยู่แบบนี้นะครับ

PSTN---------->Cardx100-------->Asterisk Server<-------Gxw4004---------Fax

Port สำหรับต่อ เครื่อง Fax คือ Extention=104 ครับ
ทำระบบ IVR ครับ โดยใช้ PHPAGI พอมีการโทรเข้ามาระบบจะให่ไส่ข้อมูลรหัสสมาชิก
หากรหัสสมาชิกถูกต้องก็จะมีเสียงตอบรับแจ้งว่า ชื่ออะไร รหัสสมาชิกคืออะไร และหากต้องการข้อมูลทาง Fax ก็จะให้ส่ง Fax เข้าไปยังเครื่องที่โทรเข้ามานะครับ
ตรงนี้ไม่ทราบว่าจะใช้วิธีไดได้บางครับ

ในระหว่างที่ระบบแจ้งข้อมูลสมาชิกนั้นก็ให้ Create File มาอยู่ที่ /tmp/รหัสสมาชิก.tif แล้วต้องการให้ระบบ Fax ไฟล์ๆนี้ไปให้เครื่อง Fax ที่โทรเข้ามานะครับ

ขอบคุณครับ
phatlung
Bronz Member

ย้อนกลับไปยัง Asterisk SIP Server