ถ้าจะเพิ่ม Harddisk ใน trixbox ต้องทำอย่างไรครับ

Asterisk Opensource IP Pbx

ถ้าจะเพิ่ม Harddisk ใน trixbox ต้องทำอย่างไรครับ

โพสต์โดย sitt01 » 09 พ.ค. 2011 14:42

คิดว่าจะอัดเสียงพูดของพนักงานในบริษัทกลัวว่า Harddisk ที่ใส่ไว้มันจะไม่พอ จะเพิ่มยังไงครับ และถ้าจะเพิ่มเป็นแบบ USB Harddisk จะได้ หรือเปล่าครับ
ข้อดีของการเป็นคนทำคอมพิวเตอร์ คือ ทำยังไงคอมพิวเตอร์ก็จะไม่เจ๊ง ถ้าไม่ไปยุ่งกับ Hardware อย่างมากก็แค่เสียเวลาลง โปรแกรมใหม่ แต่อย่างว่ายิ่งลงบ่อยเท่าไรก็ยิ่งขำนาญเท่านี้น
sitt01
Gold Member

Re: ถ้าจะเพิ่ม Harddisk ใน trixbox ต้องทำอย่างไรครับ

โพสต์โดย nuiz » 09 พ.ค. 2011 16:35

wav49 ชั่วโมงละ 5 เม็กครับ เปิดฟังได้จาก windows media play เลย

เพิ่ม harddisk ก็ได้ครับ แบบ usb disk ก็ได้ วิธีการทำก็ไม่ได้มีไรเป็นพิเศษ ทำ partition, format, mount แล้วทำ symbolic link ระหว่าง parition นี้กับ /var/spool/asterisk/monitor

ลองๆ search ดูจาก google อ่ะครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: ถ้าจะเพิ่ม Harddisk ใน trixbox ต้องทำอย่างไรครับ

โพสต์โดย sitt01 » 10 พ.ค. 2011 12:02

หมายความว่าหลังจากที่ทำ ทำการเพิ่ม harddisk ลูกใหม่ลงไปแล้ว copy ข้อมูลจาก Harddiskตัวเก่า ไปยังharddiskใหม่ จาoนั้นผมทำการ symbolic link ให้ข้อมูลไปอยู่ที่Harddiskใหม่ และลบ ข้อมูลที่อยู่ใน Harddisk ตัวเก่าได้เลย เพื่อเพิ่มพื้นว่าง โดยต้องกำหนดในเป็น path ตัวเดิม ถูกต้องหรือเปล่าครับ
ข้อดีของการเป็นคนทำคอมพิวเตอร์ คือ ทำยังไงคอมพิวเตอร์ก็จะไม่เจ๊ง ถ้าไม่ไปยุ่งกับ Hardware อย่างมากก็แค่เสียเวลาลง โปรแกรมใหม่ แต่อย่างว่ายิ่งลงบ่อยเท่าไรก็ยิ่งขำนาญเท่านี้น
sitt01
Gold Member

โพสต์โดย nuiz » 10 พ.ค. 2011 19:20

แม่นครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง Asterisk SIP Server