ถ้าต้องการให้ดูข้อมูลจาก mssql ได้ต้องทำอย่างไรครับ

บทความเกี่ยวกับ PHPAGI ซึ่งจะทำให้เราเขียน PHP สั่งงาน Asterisk ได้ตามปรารถนา

Moderator: jubjang

ถ้าต้องการให้ดูข้อมูลจาก mssql ได้ต้องทำอย่างไรครับ

โพสต์โดย sitt01 » 26 เม.ย. 2011 21:56

พอมีหนทางหรือเปล่า
ข้อดีของการเป็นคนทำคอมพิวเตอร์ คือ ทำยังไงคอมพิวเตอร์ก็จะไม่เจ๊ง ถ้าไม่ไปยุ่งกับ Hardware อย่างมากก็แค่เสียเวลาลง โปรแกรมใหม่ แต่อย่างว่ายิ่งลงบ่อยเท่าไรก็ยิ่งขำนาญเท่านี้น
sitt01
Gold Member

Re: ถ้าต้องการให้ดูข้อมูลจาก mssql ได้ต้องทำอย่างไรครับ

โพสต์โดย nuiz » 26 เม.ย. 2011 23:05

เขียน php code ให้ติดต่อหน่ะครับ ซึ่ง php ก็รองรับฐานข้อมูลหลากหลายประเภทอยู่แล้ว
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: ถ้าต้องการให้ดูข้อมูลจาก mssql ได้ต้องทำอย่างไรครับ

โพสต์โดย phatlung » 03 พ.ค. 2011 21:46

ทำได้แน่นอนครับ ผมทำอยู่

ไม่ทราบว่า OS เป็นตัวใหนครับ
หาก Ubuntu
โค้ด: เลือกทั้งหมด
#apt-get install php-mssql

Centos
#yum -y install php-mssql
phatlung
Bronz Member

โพสต์โดย sitt01 » 04 พ.ค. 2011 10:23

phatlung เขียน:ทำได้แน่นอนครับ ผมทำอยู่

ไม่ทราบว่า OS เป็นตัวใหนครับ
หาก Ubuntu
#apt-get install php-mssql

Centos
#yum -y install php-mssql

ผมใช้ผ่าน Freetds สามารถ connect ด้วย isql ได้ แต่ตอนเขียนใน phpagi มันไม่ผ่าน เหมือนเขียน อะไรผิดสักอย่าง ไม่ทราบขอตัวอย่างเวลา เขียน connect เข้า database ได้หรือไม่ครับ ใช้ Trixbox 2.8 น่าจะเป็น Centos

codeที่ผมใช้
$dbcon = mssql_connect("server","sa","");
mssql_select_db( "mydb",$dbcon);
$query_result = mssql_query ("select * from test1",$dbcon);
mssql_free_result($query_result);
mssql_close($dbcon);

ได้แล้วครับ หลังจากที่ลง ตามตัวอย่างที่ให้ไว้ สามารถใช้ได้เลย ขอบคุณ ครับ
ข้อดีของการเป็นคนทำคอมพิวเตอร์ คือ ทำยังไงคอมพิวเตอร์ก็จะไม่เจ๊ง ถ้าไม่ไปยุ่งกับ Hardware อย่างมากก็แค่เสียเวลาลง โปรแกรมใหม่ แต่อย่างว่ายิ่งลงบ่อยเท่าไรก็ยิ่งขำนาญเท่านี้น
sitt01
Gold Member

ย้อนกลับไปยัง PHPAGI - Where PHP Connects To Asterisk