ขอความช่วยเหลือนิดนึงนะครับจาก Analog->VOIP

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

ขอความช่วยเหลือนิดนึงนะครับจาก Analog->VOIP

โพสต์โดย kondai » 11 เม.ย. 2011 16:19

สวัสดีครับ ขอความช่วยเหลือนิดนึงนะครับจาก Analog->VOIP

ที่มาที่ไปนะครับ - คือบริษัทของผมกำลังจะเปลี่ยนมาใช้ระบบ VOIP โดยจบกับ TOT เป็น ISDN PRI (E1)
เนื่องจาก TOT ให้ rate ที่ดีกว่า ทรู ในเรื่องของการ Commit ยอดเพราะการใช้งานไม่ถึง
ซึ่งเมือการใช้งานถึงอาจจะเปลี่ยนกลับเป็น TRUE
และทางบริษัทต้องการที่จะ ไม่เปลี่ยนเบอร์ ระบบ Analog ที่ใช้อยู่ สมมติว่าเป็นเบอร์ 02-123-4567

คำถาม - ผมสามารถใช้ Analog เบอร์ 02-123-4567 แต่เวลาคนโทรมาให้โดยเข้า ระบบ VOIP แทนได้หรือไม่
แล้วเบอร์สูงสุดพร้อมกันที่รับได้ ก็เท่ากับ E1 (30 สาย) ได้หรือไม่ แล้วช่วงแรกผมต่อกับ TOT
พอคุ้มผมก็เปลี่ยนไป TRUE แต่ยังใช้เบอร์ 02-123-4567 ที่เป็ฯ Analog อยู่เพื่อไม่ให้ลูกค้าสับสน และต้องมาประชาสัมพันธ์ใหม่

ขอบคุณมากๆครับ
kondai

Re: ขอความช่วยเหลือนิดนึงนะครับจาก Analog->VOIP

โพสต์โดย nuiz » 11 เม.ย. 2011 17:04

จะเอาไปใช้กับการโทรออก หรือโทรเข้าครับ

ตอนโทรเข้าใช้เบอร์ของค่ายไหน
ตอนโทรออกใช้สายของค่ายไหน

ถ้าพูดถึงการโทรออก ไม่ว่าจะเปลี่ยนเป็นค่ายไหนก็ไม่มีผลต่อลูกค้าครับ แต่จะมีผลต่อต้นทุนการดำเนินการของผู้ให้บริการ (นั่นก็คือบริษัทฯ)

ถ้าพูดถึงการโทรเข้า เปลี่ยนผู้ให้บริการจะมีผลถึงลูกค้าด้วย เพราะคงใช้เบอร์เดิมไม่ได้ เบอร์ของค่ายไหนก็ค่ายนั้นครับ

แต่ตอนนี้มี Number Portability ของ กทช ไม่รู้ว่าครอบคลุมถึงโทรศัพท์แบบ Fixed Line มั๊ย ถ้าครอบคลุมหล่ะก็ เปลี่ยนค่ายแต่ใช้เบอร์เดิมได้ครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: ขอความช่วยเหลือนิดนึงนะครับจาก Analog->VOIP

โพสต์โดย kondai » 11 เม.ย. 2011 17:58

หมายถึงโทรเข้าอะครับ เช่น ลูกค้าโทรหลายๆคนโทรเข้ามาพร้อมกันที่ 02-123-4567 ทีเป็นเบอร์ analog ของ TOT แล้วโยนเข้ามา ISDN ของ TOT หรือเมื่อผมเปลี่ยน ISDN จาก TOTเป็น TRUE ก็ยังสามารถใช้ 02-123-4567 โยนเข้ามา ISDN ของ TRUE แทน
kondai

โพสต์โดย nuiz » 11 เม.ย. 2011 20:46

แบบนี้ใช่ call divert ป่าวครับ แล้วจะไม่เสียค่า divert สายมาเหรอครับ หรือว่าบริษัทยอมรับค่าใช้จ่ายได้ แต่ถ้าใช้เป็นเบอร์สำหรับให้บริการ callback ก็จะไม่เสียค่าใช้จ่าย เพราะไม่มีการรับสาย

ในทางปฏิบัติก็ทำได้นะครับ

เห็นโพสต์ในหัวข้อ Elastix จะเอา Elastix ไปใช้ใช่ป่ะครับ แล้ว Elatix มันจะอยู่ตรงไหนในโซลูชั่นนี้

ผมเดาว่า Elastix จะมีการ์ด ISDN ใส่ไว้ แล้วต่อกับ ISDN PRI ของ TOT ก่อน และอาจจะเปลี่ยนเป็นของ TRUE ในภายหลัง

แล้วเบอร์ Analog จะต่อเข้ากับอะไรครับ จะต่อเข้ากับ Elastix ตัวนี้ โดยใส่การ์ดอีกใบเข้าไป ถ้ามี slot เหลือ หรือว่าจะทำ Divert ที่ชุมสายโทรศัพท์ของ TOT เลย (โดยขอเปิดบริการเสริม)

เนื่องจากมันเป็นเบอร์ Analog จะรับสายได้ทีละ 1 สาย ก็คงต้องมีหลายๆสาย หลายๆพอร์ต แล้วให้ TOT ทำเป็น Hunting เบอร์นำหมู่ให้เป็นเบอร์ๆเดียว แบบนี้เป็นการใช้งานตามปกติทั่วๆไป ไม่ใช่ Call Divert แต่ TOT อาจจะคิดค่าใช้จ่ายในการทำ Hunting

ทำได้หมดแหล่ะครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

โพสต์โดย kondai » 11 เม.ย. 2011 22:23

ขอบคุณ คุณ nuiz มากๆเลยนะครับ เดี๋ยวผมอาจจะลองเสนอ solution นี้กับผู้บริหารแล้วคุยกับ TOT/TRUE อีกครั้งหนึ่ง

PS: ใช่ครับใช้ Elastix & ผมโพสใน board หลักไม่ได้
kondai

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software