ปกติพวก VoIP Gateway กับ Softphone มัน Re-register เองไหม?

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

ปกติพวก VoIP Gateway กับ Softphone มัน Re-register เองไหม?

โพสต์โดย vox » 21 มี.ค. 2011 18:02

ของผมมันต้องปิดเปิด Hardware VoIP เรื่อยๆ ครับ (หลุดบ่อยมาก ใช้ลิงค์ MultiWAN ADSL) เพื่อ Register ครับ ก็เลยถามว่า VoIP Gateway ตัวอื่นๆ ถ้าหลุด (net down) มัน Re-register ให้เองไหมครับ

โค้ด: เลือกทั้งหมด
/etc/asterisk/sip_custom.conf
registertimeout=20
registerattempts=10
rtptimeout=30
rtpholdtimeout=180
vox
Silver Member

Re: ปกติพวก VoIP Gateway กับ Softphone มัน Re-register เองไหม?

โพสต์โดย nuiz » 21 มี.ค. 2011 22:17

VoIP Gateway/Softphone มันไม่รู้หรอกครับว่า Net จะ Up/Down พอถึงเวลามันก็จะ Re-Register เองคับ ระยะเวลาจะเร็วหรือช้าก็อยู่ที่เราคอนฟิกบนตัว Gateway/Softphone ส่วนมากค่าดีฟอลท์จะอยู่ที่ 3600 วินาที หรือ 1 ชั่วโมง ซึ่งนานเกินไป ถ้ารีจิสเตอร์ผ่าน Internet/Wan ควรเซ็ตให้มันต่ำกว่านี้ เช่นสัก 60 หรือ 90 หรือ 120 หรือ 180 วินาที มันจะช่วยได้โดยเฉพาะผ่านลิ้งค์ที่ไม่ค่อยจะ Stable แต่ถ้าอยู่ในวง Lan ก็ใช้ค่าดีฟอลท์ก็ได้ครับ

ค่าพารามิเตอร์ที่จะใช้เซ็ต Re-Register ว่าจะเร็วหรือช้า โดยมากมักจะอยู่ในหน้าเดียวกับที่คอนฟิก SIP Account ของอุปกรณ์

สำหรับพารามิเตอร์ที่คุณ vox ก็อบมาให้ดู สองบรรทัดนี้
registertimeout=20
registerattempts=10
บรรทัดบน เป็นระยะเวลาที่ Asterisk จะรอก่อนที่มันจะส่ง Register ไปใหม่ คือ Register ไปยัง VoIP Server อื่น ใช้กับกรณีที่ Register ไม่สำเร็จอย่างเดียวนะครับ
ให้แก้บรรทัดที่สองเป็น 0 ซึ่งจะทำให้ Asterisk รีจิสเตอร์กับ Server อื่นเรื่อยๆจนกว่ามันจะรีจิสเตอร์สำเร็จ ถ้าเอา Asterisk ไปรีจิสเตอร์กับ VoIP server อื่น ให้แก้เป็น 0 เลย

ส่วนสองบรรทัดล่างนี้ไม่เกี่ยวกับการ Register ครับ บรรทัดแรกเอาไว้กันสายค้างเวลาใช้งานผ่าน Internet/Lan ซึ่งบางทีใช้ๆงานอยู่เน็ตก็หลุดเฉยเลย และบางที server มันก็ไม่ดีเท็คด้วยว่าสายหลุดไปแล้ว สายก็ยังค้างอยู่ ถ้ามีพารามิเตอร์นี้ server จะเช็ค rtp packets ของ session นั้น ถ้าไม่เจอเลยเป็นระยะเวลา x วินาทีติดต่อกัน มันจะสั่ง disconnect สายก็จะไม่ค้าง ผมเคยเจอว่าบางทีสายลูกค้าค้างจนระบบคิดเงินเขาหมดเกลี้ยงเลย แต่พอใช้พารามิเตอร์นี้แล้วก็ไม่เกิดปัญหากินเงินจนหมด

rtptimeout=30
rtpholdtimeout=180

ถ้าจะเซ็ต Re-Register time ให้ Asterisk ตอนที่มัน Register ไปยัง SIP server อื่นใช้บรรทัดนี้
defaultexpiry=120

ถ้าจะเซ็ต Re-Register time ให้ SIP client ที่มารีจิสเตอร์กับ Asterisk ให้ใช้บรรทัดนี้
maxexpiry=300
minexpiry=60
บรรทัดแรกจะบังคับว่า ถ้า SIP client ส่งข้อมูลมาว่ามีค่า Re-Register Time เกินกว่า 300 sec จะทำให้ Asterisk บังคับว่าต้องใช้แค่ 300 sec ซึ่ง SIP client มันก็จะใช้ค่าตามที่ Asterisk บอก
บรรทัดล่างก็จะบังคับว่า ถ้า SIP client ส่งข้อมูลมาว่ามีค่า Re-Register Time น้อยกว่า 60 sec ตัว Asterisk จะบังคับให้ใช้ค่า 60 sec

ข้อมูลค่า Re-Register timeout มันจะอยู่ใน REGISTER message ที่ SIP client ส่งมาขอ Register

ถามนิดเดียว ตอบซะยาวเลย
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: ปกติพวก VoIP Gateway กับ Softphone มัน Re-register เองไหม?

โพสต์โดย vox » 22 มี.ค. 2011 11:06

ถึงจะยาวแต่ก็ได้ความรู้เพิ่มเติม ขอบคุณมากครับ กำลังลองเซตอยู่ตอนนี่
vox
Silver Member

โพสต์โดย nullman » 30 มี.ค. 2011 19:47

ผม Register เลขหมายไว้ 143 เลขหมาย ต่อไปหา Sip server ควร set ค่าที่เกี่ยวกับ Re-Register อย่างไรดีครับ
Server (ใช้ Elastix 2.0.3,Freepbx 2.8.1) ผมไม่ค่อยนิ่ง ใช้ได้ไม่นานก็ไม่ Register กับ Sip server
ขอคำแนะนำด้วยครับ
nullman

โพสต์โดย nuiz » 30 มี.ค. 2011 21:57

ปัญหามาได้จากหลายๆสาเหตุครับ ยากที่จะฟันธง

ฝั่ง sip server เซ็ตตามข้อมูลข้างบนหน่ะครับ
maxexpiry=300
minexpiry=60

ที่ตัว client ที่ผ่านเน็ต เซ็ตไว้ที่ราวๆ 90 - 120 sec
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz

โพสต์โดย nullman » 31 มี.ค. 2011 11:23

ถ้า set เวลาที่ re-register ให้นานๆ มันจะมีผลอย่างไรบ้างครับ
เพราะตอนแรกผมคิดว่า server ผมทำงานไม่ทัน ก็เลยไม่อยากให้เครื่องติดต่อบ่อยๆ ครับ
nullman

โพสต์โดย nuiz » 31 มี.ค. 2011 13:37

ค่า re-register นานๆ
ถ้า client อยู่ lan เดียวกับ server ก็ไม่มีปัญหาอะไร
แต่ถ้า client ติดต่อ server ผ่าน internet ผ่านอุปกรณ์ adsl router ตามบ้าน ตามออฟฟิศ หรือเรียกว่า client behind nat device ควรเซ็ตค่าให้ต่ำๆเข้าไว้ ป้องกัน router ปิดพอร์ต

รายละเอียดเกี่ยวกับพวกนี้ หาดูในบทความเก่าๆนะครับ มีเขียนไว้แล้ว อาจจะอยู่ใน Asterisk หรือไม่ก็ Elastix
nuiz

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software