ใช้ Elastix สักพักแล้วโทรหากันไม่ได้

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

ใช้ Elastix สักพักแล้วโทรหากันไม่ได้

โพสต์โดย ongsa » 29 มี.ค. 2011 16:44

รบกวนด้วยค่ะ พอดีใช้งาน Elastix อยู่ สามารถต่อ sip trunk ไปยัง server ตัวอื่นและโทรได้ปกติ แต่ถ้าใช้ไปซักพักจะเจอปัญหาว่าอยู่ๆ ก็โทรไปหาเบอร์ที่อยู่คนละ server ไม่ได้ เช่นเวลากดเบอร์โทรเสร็จจะไม่ได้ยินสัญญาณ ring ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุใดได้บ้างคะ ตอนนี้ต้อง restart เครื่องอย่างเดียวถึงจะใช้งานได้ตามปกติ

ข้อมูลการ config
1. ใช้ queues ในการจัดการ operator
2. มี ivr ที่สามารถกดเบอร์เพื่อโทรไปยังเบอร์ต่างๆ รวมทั้งเบอร์ที่อยู่บน server เครื่องอื่น แต่ถ้าเกิดปัญหาเวลากดเบอร์เสร็จจะไม่ได้ยินเสียง ring เลย
3. ต่อสายนอกโดยใช้ sip trunk
4. ใช้ queues ในการจัดการ disa เพื่อโทรออกสายนอก
ongsa

Re: ใช้ Elastix สักพักแล้วโทรหากันไม่ได้

โพสต์โดย nuiz » 29 มี.ค. 2011 17:48

เช็คว่า มีส่งออกจาก Server A มั๊ย และมันไปถึง Server B มั๊ย สองเครื่องนี้คุยกับแบบไหนครับ SIP/IAX เป็นแบบต้อง Register มั๊ย
เข้า Asterisk Console
1. พิมพ์คำสั่ง asterisk -rx "sip show peers" บน Server ทั้งสองตัว แล้วโพสต์มา
2. ดู Message ขณะโทรหน่ะครับ แล้วก็จะรู้สาเหตุเอง ถ้าดูไม่ออก ก็ก๊อบมาโพสต์ก็ได้ เดี๋ยวผมดูให้
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: ใช้ Elastix สักพักแล้วโทรหากันไม่ได้

โพสต์โดย ongsa » 30 มี.ค. 2011 09:52

ตอนนี้ยังไม่เจอปัญหาเพราะเมื่อวานเพิ่ง reboot เครื่อง
Server A และ B คุยกันด้วย SIP แบบไม่ต้อง register ค่ะ
1. ตอนที่เจอปัญหาใช้คำสั่ง sip show peers ก็เจอ peer ครบค่ะ
2. ส่วน message ขณะโทรตอนเจอปัญหาจะ copy มาให้ดูอีกที

ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ
ongsa

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software