การเชื่อมต่อ Elastix กับเบอร์โทรศัพท์

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

การเชื่อมต่อ Elastix กับเบอร์โทรศัพท์

โพสต์โดย jubjang » 23 ธ.ค. 2009 10:38

เมื่อเราจำเป็นต้องเชื่อมต่อ Elastix กับเบอร์โทรศัพท์ (เป็นเบอร์โทรศัพท์ที่สามารถโทรเข้าได้จากทุกเครือข่าย) มีวิธีทำได้ 3 วิธีคือ

1. ติดตั้งการ์ด FXO หรือ E1 แล้วต่อเบอร์โทรศัพท์เข้า การเชื่อมต่อแบบนี้เรียกว่า ZAP Trunk
2. ติดตั้ง VoIP Gateway แบบ FXO หรือ E1 แล้วต่อเบอร์โทรศัพท์เข้าไป จากนั้นเซ็ตให้ Elastix คุยกับ VoIP Gateway แบบ SIP Trunk
3. ขอเบอร์ DID (เบอร์ DID ก็คือเบอร์โทรศัพท์ธรรมดา แต่ว่าส่งมาด้วยเทคโนโลยี VoIP แทน ไม่ได้ส่งผ่านสายโทรศัพท์) เราสร้าง SIP Trunk มารอรั

Note!
1. รายละเอียดเกี่ยวกับ Trunk
2. การเชื่อมต่อแบบ ZAP Trunk จะต่อได้เฉพาะเบอร์ของประเทศไทยเท่านั้น (ถ้าติดตั้ง Elastix อยู่ที่ประเทศไทย) และเคลื่อนย้ายเซอร์เวอร์ลำบาก
3. การติดตั้ง VoIP Gateway ไม่จำกัดว่าจะต้องเป็นเบอร์ของประเทศไทย เพราะว่า VoIP Gateway นั้นติดตั้งอยู่ที่ไหนก็ได้ที่สามารถเชื่อมต่อกับ Elastix ได้ เช่นผ่านอินเตอร์เน็ตได้
4. การขอเบอร์ DID ให้ขอใช้บริการ DID จากผู้ให้บริการ VoIP ซึ่งเขาจะส่งเบอร์ DID ผ่าน VoIP แบบ SIP มายังเซอร์เวอร์เรา เราก็สร้าง SIP Trunk มารอรับ ปัจจุบันเบอร์ DID ของประเทศไทยก็มีให้บริการแล้วแต่จะเป็นผู้ให้บริการในต่างประเทศนะครับ เช่น Virtualphoneline (http://www.virtualphoneline.com), VoIP.MS (http://www.voip.ms) เป็นต้น การขอเบอร์ DID ของประเทศไทยจากผู้ให้บริการในต่างประเทศ จะเป็นการเพิ่มดีเลย์ในการติดต่อสื่อสารนะครับ เพราะมันต้องไปที่เซอร์เวอร์ของเขาก่อนซึ่งอยู่ต่างประเทศจากนั้นเขาจึงจะส่งเบอร์มาที่เรา

มาดูรูปการเชื่อมต่อแต่ละแบบกันครับ จะเข้าใจได้ง่ายขึ้น

แบบที่ 1 ติดตั้งการ์ด FXO, E1, GSM

Connecting Telephone to Elastix for Incoming and Outgoing Call
elastix-zap-gsm.png (26.86 KiB) เปิดดู 10796 ครั้ง

แบบนี้ก็ค่อนข้างนิยมกันครับ โดยการติดตั้งการ์ดอินเตอร์เฟสเข้าไปในสล๊อต PCI หรือ PCI Express ของเครื่องที่ติดตั้ง Elastix การ์ดอินเตอร์เฟสที่ต่อกับเบอร์โทรศัพท์ได้จะต้องเป็นแบบ FXO หรือว่า E1 หรือว่า GSM ครับ (มีแบบ ISDN BRI ด้วยแต่เมืองไทยไม่นิยมและตอนนี้อาจจะไม่มีให้บริการแล้วด้วย)

การ์ดแบบ FXO จะต่อกับเบอร์โทรศัพท์ธรรมดานะครับใช้งานได้แค่ 1 สายพร้อมกัน แต่การ์ดแบบ E1 จะต่อกับเบอร์โทรศัพท์แบบดิจิตอล สายโทรศัพท์จะเป็นแบบสายโคแอ๊คเชียลมี 2 เส้นหรือ 1 คู่ คือ Tx (ส่ง), Rx (รับ) สาย 1 คู่สามารถรองรับได้ 30 สายพร้อมๆกัน ค่าติดตั้งและค่าบริการรายเดือน (ยังไม่รวมค่าโทร) จะแพงกว่าเบอร์ธรรมดา

การ์ดแบบ GSM ก็ใช้งานสะดวกครับทำให้เราติดตั้ง Elastix ไว้ที่ไหนก็ได้ ใส่แค่ซิมการ์ดของเน็ตเวอร์ค GSM ก็พร้อมใช้งานแล้ว

บริษัทผู้ผลิตการ์ดอินเตอร์เฟสมีหลายบริษัท ที่ดังๆหน่อยก็ได้แก่ Sangoma, OpenVox, Digium เป็นต้น การ์ดเหล่านี้ติดตั้งง่ายมากเลยนะครับ แค่ปิดเซอร์เวอร์ ใส่การ์ดเข้าไป เปิดเซอร์เวอร์ ก็มองเห็นแล้ว ไม่ต้องติดตั้งไดร์ฟเวอร์เลย แต่สำหรับการ์ดของผู้ผลิตรายอื่นควรเช็คจากเว็บไซต์ของเขาก่อนก็ดีครับว่ารองรับ Elastix หรือไม่ มาดูตัวอย่างหน้าตาของการ์ดกันครับ

OpenVox A400P - 4 Port FXO
a400p-4-port-fxo.png (43.27 KiB) เปิดดู 10796 ครั้ง

เป็นการ์ด 4 พอร์ตของ OpenVox นะครับ เลือกโมดูลได้ ถ้าใส่โมดูล FXO ครบ 4 ก็จะได้เป็น 4 Port FXO

OpenVox A400E 4 Port with PCI Express
a400e-4-port-fxo.png (59.03 KiB) เปิดดู 10796 ครั้ง

เป็นการ์ดแบบ 4 พอร์ต แต่เป็นการ์ดแบบ PCI Express ครับ

OpenVox A1200P - 12 Port
a1200p-12-port-fxo.png (78.07 KiB) เปิดดู 10796 ครั้ง

เป็นการ์ด 12 พอร์ตของ OpenVox ครับ รุ่น A1200P เลือกโมดูลได้

OpenVox G400P - 4 Port GSM
g400p-4-port-gsm.png (58.4 KiB) เปิดดู 10796 ครั้ง

เป็นการ์ดแบบ GSM ครับ ใส่ได้โมดูลละ 1 ซิม ใส่ได้สูงสุด 4 โมดูล สะดวกมากครับไม่ต้องขอเบอร์โทรศัพท์ ซื้อซิมการ์ดมาใส่ (ซิมสำหรับโครงข่าย GSM เช่น AIS, DTAC, TOT, TRUEMOVE) ก็ใช้งานได้แล้วครับ

OpenVox D110P - 1 Port T1/E1/J1
d110p-1-port-e1.png (53.33 KiB) เปิดดู 10796 ครั้ง

เป็นการ์ด PCI แบบ 1 T1/E1/J1 ครับ (T1 ใช้ในอเมริกา, E1 ใช้ในยุโรปและประเทศไทย, J1 ใช้ในญี่ปุ่น) รองรับ E1 ทั้งแบบ PRI และ R2
นอกจากการ์ดแบบ 1 พอร์ตแล้ว ก็จะมีแบบ 2 พอร์ต และ 4 พอร์ตด้วยนะครับ มีให้เลือกทั้งแบบ PCI และ PCI Express

Note! ถ้าขอ E1 จากผู้ให้บริการโทรศัพท์ ให้ขอเป็นแบบ ISDN PRI ครับ การใช้งานจะยืดหยุ่นและสะดวกมากกว่า
jubjang
Gold Member

Re: การเชื่อมต่อ Elastix กับเบอร์โทรศัพท์

โพสต์โดย jubjang » 23 ธ.ค. 2009 11:40

แบบที่ 2 ติดตั้ง VoIP Gateway และสร้าง SIP Trunk

รายละเอียดเกี่ยวกับ VoIP Gateway

Adding VoIP Gateway to Elastix
elastix-voip-sip-trunk.png (42.19 KiB) เปิดดู 10796 ครั้ง

จากรูปเป็นการเชื่อมต่อ VoIP Gateway หลายๆรูปแบบเข้ากับ Elastix การเชื่อมต่อคล้ายกับแบบแรกเลยนะครับ แค่เปลี่ยนการ์ดอินเตอร์เฟสให้เป็น VoIP Gateway แทน เบอร์โทรศัพท์จะเอามาเข้าที่ VoIP Gateway การเชื่อมต่อแบบนี้ผมว่ามันยืดหยุ่นมากนะครับ (ราคาก็อาจจะถูกกว่าด้วย ติดตั้งก็ง่ายกว่า) คือเราสามารถติดตั้ง VoIP Gateway ไว้ที่ไหนก็ได้ไม่จำเป็นต้องติดตั้งไว้ใกล้ Elastix เบอร์โทรศัพท์ก็อาจจะเป็นเบอร์ในประเทศไทยหรือเบอร์ต่างประเทศก็ได้

GSM Converter (หรือ Line Mobile หรือ GSM Fixed Wireless Terminal) เป็นอุปกรณ์ที่ใส่ซิมการ์ดและมีพอร์ตโทรศัพท์ เราสามารถเอาพอร์ตนี้ไปต่อกับเครื่องโทรศัพท์ แฟ็กซ์ ก็ได้ หรือจะต่อกับพอร์ต FXO ของ VoIP Gateway ก็ได้นะครับ หน้าตาก็ประมาณนี้ครับ

GSM Converter, Line Mobile
gsm-converter.png (19.24 KiB) เปิดดู 10796 ครั้ง

สำหรับคอนเซ็ปในการคอนฟิกนะครับ บน Elastix ให้คอนฟิก SIP Trunk ส่วนที่ตัว VoIP Gateway ให้คอนฟิก Hotline ส่งทุกคอลที่โทรเข้ามามาที่ Elastix นะครับ

ปกติถ้าเราเชื่อมต่อแบบ E1 PRI และ GSM จะรองรับ Caller ID หรือบริการโชว์เบอร์ เวลามีคนโทรเข้ามาจะโชว์เบอร์คนโทรเข้าด้วย ซึ่ง Elastix ก็รองรับการโชว์เบอร์ด้วยนะครับ แต่สำหรับการต่อแบบเบอร์โทรศัพท์ธรรมดา แบบ FXO นั้นถ้าต้องการให้โชว์เบอร์คนโทรเข้าเราต้องทำ 2 อย่างคือ เบอร์ที่เอามาต่อต้องเปิดบริการโชว์เบอร์ และตัว FXO VoIP Gateway ต้องรองรับ Caller ID ครับ เช่น Soundwin S404D

ไว้ถ้ามีโอกาสผมจะทำตัวอย่างให้ดูครับ ของจริง!
jubjang
Gold Member

Re: การเชื่อมต่อ Elastix กับเบอร์โทรศัพท์

โพสต์โดย jubjang » 23 ธ.ค. 2009 11:40

แบบที่ 3 ขอเบอร์ DID จากผู้ให้บริการ และสร้าง SIP Trunk

เบอร์ DID จะไม่ได้เข้ามาทาง FXO, E1 หรือ VoIP Gateway นะครับ แต่ส่งตรงจาก SIP Server ของผู้ให้บริการเบอร์ DID ผ่านอินเตอร์เน็ตมายัง SIP Server ของเรา (ซึ่งก็คือ Elastix ครับ) ดูรูปต่อไปนี้ครับ

Incoming DID
elastix-did-service.png (20.88 KiB) เปิดดู 10796 ครั้ง

จากรูปนะครับ สมมติว่าเราไปขอเบอร์ DID จากผู้ให้บริการรายหนึ่งซึ่งอาจจอยู่ในประเทศไทยหรือต่างประเทศก็ได้ แล้วเขาก็ให้เบอร์ 0 2643 xxx5 แก่เรา เมื่อมีคนโทรเข้ามาที่เบอร์นี้ ผู้ให้บริการโทรศัพท์จะส่งคอลเข้าไปที่เซอร์เวอร์ของผู้ให้บริการ DID แล้วจากนั้นก็จะส่งคอลมาที่ Elastix ครับ แต่ว่าเบอร์ที่เขาส่งมาอาจมีรูปแบบอื่นก็ได้นะครับ เช่น 66 2643 xxx5 คือมีรหัสประเทศนำหน้ามา (66 คือรหัสประเทศของไทย) อันนี้ก็อยู่ที่ผู้ให้บริการ DID

สำหรับคอนเซ็ปการคอนฟิกใน Elastix นะครับ ก็สร้าง Trunks (Inbound Trunk) ก่อน เพื่อให้ Elastix ยอมรับคอลจากเซอร์เวอร์ของผู้ให้บริการ DID จากนั้นคอนฟิก Inbound Route ว่าเมื่อได้รับเบอร์ DID เข้ามาแล้ว จะให้ทำอะไรต่อไป (ถ้ารับเข้ามาแล้วไม่ได้เอาไปทำอะไร ก็ไม่รู้จะเช่าเบอร์ DID มาทำไม :lol: )

รายละเอียดการคอนฟิก Inbound Trunk และรายละเอียดการคอนฟิกรับเบอร์ DID จาก SIP Trunk
jubjang
Gold Member

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software