Fax มีปัญหาติดยาก

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

Fax มีปัญหาติดยาก

โพสต์โดย nikorn » 16 มี.ค. 2011 07:47

สอบถามนิดนึงครับ เวลาที่สร้างเบอร์ภายใน ที่เป็นเครื่องแฟกเนี่ย ต้องเป็น SIP หรือ IAX? ผมใช้ ATA (SETU ATA2S) แปลง เป็น FXS แล้วต่อเครื่องแฟกเอา โดยเป็นSIP account ผลคือว่า เวลาส่งแฟกภายใน เนี่ย ไม่มีปัญหาเลย
แต่...
- เวลาส่งออกไปข้างนอก เนี่ยติดบ้างไม่ติดบ้าง มันมีเสียงสัญญาณแฟกนะครับ แต่เหมือนฝั่งนุ้นรับไม่่ค่อยได้
- เวลาส่งเข้ามา (โอเปอเรเตอ รับสายแล้วโอนเข้า Fax extension) จะมีเสียงสัญญาณแฟก สองสามวิ แล้วก็จะกลายเป็นสายไม่ว่างเลย...

ไม่รู้ว่าต้อง set ค่าอะไรอย่างไร คอนฟิกเพิ่มไฟล์ใหน

ขอบคุณคร๊าบบ
nikorn
Bronz Member

Re: Fax มีปัญหาติดยาก

โพสต์โดย nuiz » 16 มี.ค. 2011 09:03

ส่ง Fax จากไหนครับ จาก FAX ที่ต่ออยู่กับ ATA หรือเปล่า?
ตอนส่งออกภายนอก ส่งทางไหนครับ SIP VoIP หรือว่า FXO Card ?
ถ้าเป็นแบบ SIP ผ่าน VoIP, Fax อาจจะผ่านยากหน่อยครับ ยกเว้นใช้ Codec ulaw, alaw จะมีโอกาสแฟ็กซ์ได้สำเร็จสูง
กรณีผ่าน FXO Card น่าจะแฟ็กซ์ได้สำเร็จนะครับ

ลองเซ็ต ATA ให้ใช้ Fax แบบ G.711 Passthrough ดูครับ (ถ้าตอนนี้เซ็ตแบบ T.38) และเซ็ต G.711u, G.711a เป็น First Priority Codec และที่คอนฟิกเบอร์ Extension นี้ใน Asterisk ให้เปิดเฉพาะ Codec G.711 ครับ แบบนี้

disallow=all
allow=ulaw,alaw

ลองดูครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

โพสต์โดย nikorn » 16 มี.ค. 2011 14:50

Fax ต่อเข้า ATA ครับ (พยามหาอยู่ว่าบังคับให้มัน G711 passthrough ยังไง)
ATA ต่อ เข้า Elastix โดย SIP extension แต่ยังไม่ได้ตั้ง disallow=all, allow=ulaw,alaw
ออกจาก Elastix โดย FXO ครับ เข้า ATA HT502 ของ TOT อีกต่อนึง ATA ตัวนี้ผมเข้าไปคอนฟิกไม่ได้เพระของ TOT

เด๋วผมจะไปตั้งค่า Extension ให้บังคับ disallow=all allow=ulaw,alaw...
nikorn
Bronz Member

โพสต์โดย nuiz » 16 มี.ค. 2011 18:12

HT502 เป็นยี่ห้อ Grandstream คอนฟิก FAX เราเลือกได้ว่าจะเอาแบบ T.38 หรือว่า Passthrough หน่ะครับ ดีฟอลท์น่าจะเป็น T.38 ครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software