โปรแกรมเสริมที่ควรจะมีติดเครื่องคอมไว้

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

โปรแกรมเสริมที่ควรจะมีติดเครื่องคอมไว้

โพสต์โดย voip4share » 12 ธ.ค. 2009 14:56

เราในฐานะที่เป็นแอดมินหรือคนควบคุมดูและโปรแกรม Elastix ลำพังเฉพาะหน้าเว็บมันก็ควบคุมได้อยู่แล้ว แต่บางครั้งเราต้องมีการรีโมทเข้าไปสั่ง reload โปรแกรมใหม่ (รีโหลดเฉพาะ Elastix นะครับ ไม่ใช่ทั้งเครื่อง) อาจมีการแก้ไขไฟล์คอนฟิกของ Asterisk แล้วก็ต้องรีโหลด Asterisk ใหม่ อาจมีการอัพโหลดไฟล์เสียงเข้าไปเพิ่มเติม อาจเข้าไปเพื่อมอนิเตอร์การทำงานโดยรวมของระบบ เป็นต้น

สำหรับท่านที่เคยใช้งาน Linux มาบ้างแล้ว คงเคยรีโมทเข้าไปในตัว Linux โดยใช้โปรแกรมประเภท SSH (Secure Shell) นะครับ ซึ่งก็ควรมีความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับการใช้งาน Linux มาบ้าง เช่น สร้างหรือลบหรือเคลื่อนย้ายโฟลเดอร์ สร้างหรือลบหรือเคลื่อนย้ายไฟล์ เปลี่ยนพาสเวอร์ด เป็นต้น แต่ไม่จำเป็นต้องรู้ลึกคับ แค่เบสิกๆก็พอ ถ้าติดปัญหาตรงไหนก็ค้นหาใน Google เอา ซึ่งผมมั่นใจว่าต้องแก้ปัญหาได้อย่างแน่นอน

โปรแกรมบน Windows ที่ผมจะแนะนำก็มี 3 ตัวคือ

1. โปรแกรม SSH Client เช่นโปรแกรม PuTTY (ฟรี) หรือ SecureCRT (ไม่ฟรี) ซึ่งใช้รีโมทเข้า Linux
2. โปรแกรมอัพโหลดไฟล์เข้า Linux หรือดาวน์โหลดไฟล์จาก Linux หรือลบไฟล์โดยไม่ต้องใช้ Command Line ได้แก่โปรแกรม FileZilla ครับ
FileZilla Logo
filezilla_logo_small.png (2.31 KiB) เปิดดู 3812 ครั้ง

3. โปรแกรม WireShark โปรแกรมนี้พัฒนามาจาก Ethereal ครับ เอาไว้สำหรับ Capture แพ็กเก็ต VoIP โดยสามารถดูได้ทั้งแบบ Realtime หรือเซฟเป็นไฟล์เพื่อดูภายหลังได้ เหมาะมากสำหรับการวิเคราะห์เพื่อหาปัญหาของ VoIP ผมขอแนะนำเลยครับ
Wireshark Logo
wireshark_logo_small.png (2.6 KiB) เปิดดู 3812 ครั้ง

รายละเอียดเพิ่มเติม การติดตั้งและการใช้งานโปรแกรมทั้งสองตัวนี้ คลิ๊กที่นี่ครับ FileZilla, PuTTY, WireShark
voip4share
Administrator

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software