ลง Mysql บน Unix กับ Tomcat บน Unix อย่างไงอะครับ

โปรแกรมบน CentOS ที่ควรติดตั้งใช้งานร่วมกับ VoIP Server

ลง Mysql บน Unix กับ Tomcat บน Unix อย่างไงอะครับ

โพสต์โดย Terbo » 27 ก.พ. 2011 08:07

ผมอยากทราบว่าวิธีลง Mysql บน Unix กับ Tomcat บน Unix เค้าทำกันอย่างไงอะครับ คือเราต้องลง Centos ก่อนป่าวครับในการทำงาน คืออยากทราบตรงนี้อะครับงงมากเลย เค้าสั่งงานมาให้มาศึกาาเรื่องนี้คือผมไม่เคยได้ใช้พวกนี้เลยแต่ลองศึกษาแล้วงงอะครับ อยากได้คำแนะนำครับ มันต้องทำขั้นตอนไหนก่อน ขอรายละเอียดได้ป่าวครับแล้วก็การลง ขอด่วนได้ป่าวครับพี่ครับ เดียวไปตอบเค้าไม่ได้ครับ ขอขอบคุณมากนะครับถ้าไม่มีพวกพี่ผมตายแน่เลยไม่รุ้จะไปหาจากที่ไหนที่นี้ดีสุดแล้วครับสำหรับความรู้ทุกอย่าง :D :D
Terbo
Silver Member

Re: ลง Mysql บน Unix กับ Tomcat บน Unix อย่างไงอะครับ

โพสต์โดย nuiz » 27 ก.พ. 2011 12:53

Linux มีหลายตัวครับ อย่าง CentOS ก็เป็น Linux ตัวหนึ่งที่มีคนนิยมใช้กันมากครับ ศึกษาตัวนี้ไว้ก็ดีครับ แนะนำๆ นอกจาก CentOS แล้วก็ยังมี Fedora, RedHat Enterprise Linux (ต้นกำเนิดของ CentOS), Debian, Ubuntu, FreeBSD, BSD ประมาณนี้ครับ

จะลงโปรแกรมบน Linux ก็ต้องติดตั้ง Linux ในเครื่องก่อนครับ ติดตั้ง CentOS ก่อน จากนั้นค่อยติดตั้งโปรแกรมอื่นๆเพิ่มเติม เช่น Apache Web Server, MySQL Server, Tomcat เป็นต้น ผมมีบทความติดตั้ง CentOS และ MySQL ด้วยครับ อยู่ในหัวข้อ CentOS มีหลายๆโปรแกรมครับ แต่ยังไม่มี Tomcat แต่ก็ว่าจะทำอยู่แหล่ะครับ

ว่างๆช่วยเขียนให้หน่อยนะครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: ลง Mysql บน Unix กับ Tomcat บน Unix อย่างไงอะครับ

โพสต์โดย Terbo » 03 มี.ค. 2011 11:53

งะครับผม ผมก็ยังลงไม่เป็นเลย อิอิ
Terbo
Silver Member

โพสต์โดย nuiz » 04 มี.ค. 2011 10:24

ต้องลองทำดูหน่ะครับ ให้เวลากับมันสักนิดนึง

ผมอัพบทความ การติดตั้ง Tomcat บน CentOS ให้แล้วนะครับ

ทีแรกผมคิดว่าจะก๊อบลิ้งค์ของเว็บอื่นมาให้แล้วให้ลองทำดู แต่ดูจากหลายๆเว็บแล้วทั้งของไทยและของต่างชาติมันยากยังไงก็ไม่รู้ ผมก็เลยเขียนขึ้นมาใหม่ คิดว่าของผมนี่ง่ายสุดๆแล้วครับ

นี่บทความ การติดตั้ง CentOS และนี่บทความ การติดตั้ง MySQL บน CentOS
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง CentOS - The Community Enterprise Operating System