pap2t จากภายนอกไม่ได้ครับ

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

pap2t จากภายนอกไม่ได้ครับ

โพสต์โดย mnop_29 » 31 ม.ค. 2011 10:27

ตอนนี้ ผมติดตั้ง elastix ไว้ที่ออฟฟิต ทำ forward port ใน router ไว้ดังนี้
rtp = 10000-30000
sip = 5060-5082
ftp = 22
webconfig = 443
;udp = 3478
;pap = 69
;pap2= 59

เซ็ต
isp.conf
[general]
externhost=xxxxx.no-ip.org
externrefresh=10
localnet=192.168.100.0/255.255.255.0
udpbindaddr=0.0.0.0:5060
nat=yes

=====================================

2.sip_nat.conf
externhost=xxxxx.no-ip.org
externrefresh=10
localnet=192.168.100.0/255.255.255.0
udpbindaddr=0.0.0.0:5060
nat=yes

ผมติดตั้ง pap2t ไว้ที่บ้าน สามารถ register กับ server ได้ โทรเข้าไปหา ext. ที่อยู่ภายในบริษัทได้ปกติ แต่เวลาที่บริษัทโทรมาหาผม มันจะขึ้นสายไม่ว่าง ผมไม่แน่ใจว่าต้อง เซ็ตอะไรเพิ่มอีกหรือปล่าว
mnop_29
Silver Member

Re: pap2t จากภายนอกไม่ได้ครับ

โพสต์โดย nuiz » 01 ก.พ. 2011 09:18

อาการที่โทรเข้าไม่ได้ ทั้งๆที่ register อยู่มันจะมี 2 แบบครับ
1. กดโทรออก เงียบสักพัก แล้วได้ยิน fast busy
2. กดโทรออก แล้วได้ยินเสียง fast busy เลย

การแก้ปัญหา
2. เซ็ต register timeout หรือ keepalive (พารามิเตอร์จริงๆผมจำไม่ได้ว่ามันชื่ออะไร) บน pap2t ให้มันถี่ๆหน่อยครับ เช่น 60 seconds ค่าดีฟอลท์มันจะประมาณ 3600 seconds ซึ่งถ้ามันนานขนาดนี้ adsl router มันจะปิดพอร์ต NAT ในตัวมันครับ ทำให้ภายนอกเข้ามาไม่ได้

2. ลองเช็คจากคำสั่ง asterisk cli คำสั่งนี้ดู sip show peers แล้วดูว่าบรรทัดที่เป็นเบอร์ extension ของคุณมันโชว์ว่ายังไง ขวามือสุดเป็น unreachable หรือว่า เป็นตัวเลข ซึ่งถ้าเป็น unreachable มันจะโทรไม่เข้า
ลองแก้คอนฟิกในเบอร์ extension ที่คุณใช้อยู่อ่ะครับ บรรทัด qualify ให้ลองเซ็ตเป็น no ดู

3. ที่เบอร์ extension ของคุณใน elastix เช็คบรรทัด nat ด้วยครับ ซึ่งต้อง nat = yes

ปล.
1. ผมจำได้ว่าเคยมีสมาชิกท่านหนึ่งใช้ no-ip.org แล้วมีปัญหา แต่เขาก็แก้ไขได้แล้ว ผมจำไม่ได้ว่าปัญหาคืออะไรและแก้ไขยังไง ลองค้นกระทู้เก่าๆในเว็บดูด้วยนะครับ
2. ถ้าทำตามอย่างที่ผมว่า ก็ไม่ต้องแก้ไขคอนฟิกอะไรเลยบนตัว adsl router ที่บ้าน
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

โพสต์โดย mnop_29 » 03 ก.พ. 2011 15:20

ผมลองทำตามข้อ 2 . เวิร์ค ครับ

2. ลองเช็คจากคำสั่ง asterisk cli คำสั่งนี้ดู sip show peers แล้วดูว่าบรรทัดที่เป็นเบอร์ extension ของคุณมันโชว์ว่ายังไง ขวามือสุดเป็น unreachable หรือว่า เป็นตัวเลข ซึ่งถ้าเป็น unreachable มันจะโทรไม่เข้า
ลองแก้คอนฟิกในเบอร์ extension ที่คุณใช้อยู่อ่ะครับ บรรทัด qualify ให้ลองเซ็ตเป็น no ดู

ขอบคุณครับ
mnop_29
Silver Member

โพสต์โดย nuiz » 03 ก.พ. 2011 18:11

ยินดีด้วยครับ

อธิบายเพิ่มเติมนิสนึงครับ พอดีว่างๆ หาไรทำก่อนกลับห้อง :D

คือเรื่องของเรื่องที่ Asteisk มันเซ็ต Unreachable ก็เพราะว่า เมื่อเราเซ็ต qualify = yes และเห็นว่าเบอร์ Extension มีการรีจิสเตอร์เข้ามาแล้ว Asterisk ก็จะเริ่มส่ง OPTIONS ออกไปทันทีเพื่อเช็ค STATUS ของ Extension และคอยรอรับ OK หรืออะไรสักอย่างกลับมา เช่น NOT FOUND, ... NOT SUPPORT อะไรก็ได้ขอให้มีเข้ามา ถ้ามันไม่ได้ OK กลับมาจาก Extensions มันก็จะ Mark ว่าเบอร์ Extensions นั้นเป็น UNREACHABLE แล้วถ้ามีใครพยายามจะโทรหาเบอร์ Extension นี้จะได้ยินเสียง Fast Busy ทันที

สาเหตุที่ Asterisk มันไม่ได้รับ RESPONSE กลับมา ก็อาจจะเป็นเพราะว่า Extension นั้นมันไม่รู้จัก OPTIONS หรือส่ง OPTIONS มาไม่ถึง Extension หรือ RESPONSE มาไม่ถึง Asterisk โดนบล๊อก

ลองมอนิเตอร์ที่ Asterisk ดูครับ ใช้ Ngrep หรือ Wireshark ก็ได้ว่ามันมีการโต้ตอบกันตามปกติหรือไม่ เกี่ยวกับ OPTONS MESSAGE
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software