รบกวนสอบถามเรื่อง Elastix กับ ตู้ PABX หน่อยครับ

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

รบกวนสอบถามเรื่อง Elastix กับ ตู้ PABX หน่อยครับ

โพสต์โดย its » 21 ม.ค. 2011 16:23

พอดีเป็นเด็กใหม่ในทางนี้เลย แค่อยากถามว่า ตัว elastix จะเชื่อมต่อกับ ตู้ pabx ต้องมีอุปกรณ์อะไรมั้งครับ
ถ้าต่อแบบใส่ sim card ด้วยนี่ต้องมีอะไรเพิ่มไหมครับ รบกวนด้วยครับ
its
Bronz Member

Re: รบกวนสอบถามเรื่อง Elastix กับ ตู้ PABX หน่อยครับ

โพสต์โดย nuiz » 22 ม.ค. 2011 00:24

ต้องมีการ์ด Interface ครับ จะเป็นแบบ E1, FXS หรือ FXO ก็แล้วแต่ว่าจะต่อกับ PABX ทางไหน
- E1 ต่อกับ E1 ปัจจุบันการ์ด E1 สำหรับ Asterisk ที่ขายๆกันอยู่ ทุกยี่ห้อ ทุกโมเดล ใช้ต่อกับ E1 เป็นแบบ PRI/QSIG/R2/T1/J1 ได้หมดครับ
- FXS ต่อกับพอร์ต CO Line
- FXO ต่อกับเบอร์ Extension

แต่ถ้าลำบากเรื่องการติดตั้งการ์ดใส่เข้าไปในเครื่อง เช่น สล๊อตอาจจะไม่มี ไม่พอ ก็แนะนำให้ใช้ VoIP Gateway แทนอ่ะครับ ซึ่ง VoIP Gateway ก็จะต่อเข้ากับ PABX ทาง FXS, FXO, E1 แล้วลิ้งค์ผ่าน LAN/INTERNET มาที่ Elastix แทน อย่างนี้มีข้อดีคือ ขยายพอร์ตได้เรื่อยๆ เกิน 100 พอร์ตแน่นอนครับโดยใช้ VoIP Gateway หลายตัว :D ติดตั้งไว้ที่ไหนก็ได้ ในประเทศ ต่างประเทศก็ได้ เสียก็เปลี่ยนใหม่ง่ายมาก ข้อเสียคือ ราคาอาจจะแพงกว่าการ์ด

ส่วนต่อแบบใส่ SIM Card นี่ก็ต่อได้ 2 แบบครับ
1. ใช้การ์ดแบบที่ใส่ SIM Card ได้เลย หรือ
2. ใช้ GSM VoIP Gateway เช่น Soundwin V100 แล้วเชื่อมต่อเข้า Elastix ผ่าน LAN/Internet อย่างนี้ไม่ต้องใช้การ์ดอะไรเลยครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: รบกวนสอบถามเรื่อง Elastix กับ ตู้ PABX หน่อยครับ

โพสต์โดย Nostadamud » 25 ม.ค. 2011 09:44

รบกวนขอถาม คุณหนุ่ย นิดนึงนะครับ ไม่ทราบว่าตัว voip gateway นี่พอเอาต่อกับ ตู้ PABX แล้ว ก็เอาตัว voip gateway มาต่อกับ elastix ผ่านทาง พอร์ต LAN ได้อีกใช่ไหมครับ ผม งง ตรงที่ไม่รู้จะเอา elastix มาประยุกต์ เข้ากับ voip gateway ยังไง รบกวนชี้แนะทีครับ
Nostadamud
Silver Member

โพสต์โดย nuiz » 25 ม.ค. 2011 11:54

ครับ VoIP Gateway มันมีอยู่ 2 อินเตอร์เฟส คือ
1. Analog Ports (FXS, FXO) หรือ Digital Ports (E1)
2. WAN/LAN

เราก็เอา Analog Ports ไปต่อกับตู้สาขา โดยเอา FXS Ports ต่อกับพอร์ต CO Line, FXO Ports ต่อกับ Extension หรือ E1 Ports ต่อกับ E1
แล้วก็เอา WAN/LAN ต่อกับพอร์ต LAN ของ Elastix ถ้ามันอยู่ใกล้ๆกัน
หรือจะต่อผ่านอินเตอร์เน็ต ADSL เชื่อมต่อไปหา Elastix อีกที ถ้ามันอยู่ไกลกันเช่นคนละเขต คนละจังหวัด คนละประเทศ

รายละเอียดรบกวนค้นหาจากบทความเก่าๆนะครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software