สอบถถามเรื่องการทำ Trunk โทรข้ามระหว่าง server ครับ

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

สอบถถามเรื่องการทำ Trunk โทรข้ามระหว่าง server ครับ

โพสต์โดย art_jprdison » 28 ธ.ค. 2010 18:22

คือตอนนี้ผมมี server Elastix สองตัวครับ อยากจะให้ Ext. ของแต่ล่ะ server โทรข้ามกันได้ครับไม่ทราบว่าต้องเซ็ทในส่วนใดบ้างครับ

ขอบคุณมากครับ
art_jprdison
Bronz Member

Re: สอบถถามเรื่องการทำ Trunk โทรข้ามระหว่าง server ครับ

โพสต์โดย nuiz » 29 ธ.ค. 2010 08:45

เซ็ต
1. Trunks เพื่อให้ Asterisk ใช้เป็นข้อมูลเวลาติดต่อกับ Server อีกตัวนึง
2. Outbound Routes ตั้ง Code ที่จะกดเช่น 8 เพื่อให้ Asterisk รู้ว่าถ้ามีเลขนี้นำหน้า ต้องส่งไปที่ Server อีกตัวนึง แล้วก็เลือก Trunk ที่จะใช้โทรออกให้เป็น Trunk ที่เซ็ตไว้ในข้อ 1

ส่วนรายละเอียดการเซ็ต Trunks และ Outbound Routes รบกวนดูจากบทความเก่าๆนะครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: สอบถถามเรื่องการทำ Trunk โทรข้ามระหว่าง server ครับ

โพสต์โดย art_jprdison » 30 ธ.ค. 2010 14:57

ขอบคุณมากครับเดี๋ยวจะลองดูครับผม

โพสต์โดย art_jprdison » 05 ม.ค. 2011 22:12

ตอนนี้ผมทำ Trunk โทรข้าม server ได้แล้วครับ แต่ตอนนี้กำลังทำ โทรออกโทรศัพท์ธรรมดาครับ ตอนนี้ก็ได้เชื่อมเรียบร้อยแล้วแต่ว่า
ติดปัญหาคือเวลาโทรออกไป แล้วได้ยินเสียงขอระบบแจ้งเตือนว่าการกดเบอร์ผิดครับ แต่ก็คุยกับปลายทางได้ปกติ ไม่ทราบว่าต้องไปเซ็ทไม่ให้ระบบมันเล่นเสียงแจ้งเตือนอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

โพสต์โดย art_jprdison » 05 ม.ค. 2011 22:34

สอบถามเพิ่มครับๆ เวลาผมรีเครื่อง server แล้วเครื่องไม่ยอมได้ IP Address เลยครับ ต้องทำการ Ifup wth0 ก่อนถึงจะได้เบอร์ IP มา ไม่ทราบว่าต้องแก้ในส่วนใดครับ ขอบคุณครับ

โพสต์โดย nuiz » 06 ม.ค. 2011 07:43

art_jprdison เขียน:สอบถามเพิ่มครับๆ เวลาผมรีเครื่อง server แล้วเครื่องไม่ยอมได้ IP Address เลยครับ ต้องทำการ Ifup wth0 ก่อนถึงจะได้เบอร์ IP มา ไม่ทราบว่าต้องแก้ในส่วนใดครับ ขอบคุณครับ

เป็นเพราะว่า eth0 ไม่ up ตอนเปิดเครื่องครับ ต้องทำให้มัน up โดยถ้าใช้ CentOS/RHEL ให้ไปแก้ไขไฟล์ /etc/sysconfig/network-scripts/ifcfg-eth0
เช็คบรรทัดนี้ และให้แก้ไขตามนี้ครับ

ONBOOT=yes

และอาจจะบรรทัดนี้ด้วยครับ

BOOTPROTO=dynamic
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz

โพสต์โดย nuiz » 06 ม.ค. 2011 07:44

art_jprdison เขียน:ตอนนี้ผมทำ Trunk โทรข้าม server ได้แล้วครับ แต่ตอนนี้กำลังทำ โทรออกโทรศัพท์ธรรมดาครับ ตอนนี้ก็ได้เชื่อมเรียบร้อยแล้วแต่ว่า
ติดปัญหาคือเวลาโทรออกไป แล้วได้ยินเสียงขอระบบแจ้งเตือนว่าการกดเบอร์ผิดครับ แต่ก็คุยกับปลายทางได้ปกติ ไม่ทราบว่าต้องไปเซ็ทไม่ให้ระบบมันเล่นเสียงแจ้งเตือนอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

รายละเอียดสั้นไปหน่อยครับ ปัญหาเกิดจากได้หลายสาเหตุ รบกวนขอ Message ใน Asterisk Console ตอนกดเบอร์และตอนที่มีเสียงแจ้งเตือนด้วยครับ
nuiz

โพสต์โดย art_jprdison » 06 ม.ค. 2011 10:42

Starting simple switch on 'DAHDI/1-1'
-- Executing [s@from-pstn:1] NoOp("DAHDI/1-1", "No DID or CID Match") in new stack
-- Executing [s@from-pstn:2] Answer("DAHDI/1-1", "") in new stack
-- Executing [s@from-pstn:3] Wait("DAHDI/1-1", "2") in new stack
-- Executing [s@from-pstn:4] Playback("DAHDI/1-1", "ss-noservice") in new stack
-- <DAHDI/1-1> Playing 'ss-noservice.gsm' (language 'en')
-- Remote UNIX connection
-- Remote UNIX connection disconnected
-- Executing [s@from-pstn:5] SayAlpha("DAHDI/1-1", "") in new stack
-- Executing [s@from-pstn:6] Hangup("DAHDI/1-1", "") in new stack
== Spawn extension (from-pstn, s, 6) exited non-zero on 'DAHDI/1-1'
-- Executing [h@from-pstn:1] Hangup("DAHDI/1-1", "") in new stack
== Spawn extension (from-pstn, h, 1) exited non-zero on 'DAHDI/1-1'
-- Hungup 'DAHDI/1-1'

อันนี้ที่มีเสียงของระบบขึ้นมาครับ

โพสต์โดย art_jprdison » 06 ม.ค. 2011 10:43

nuiz เขียน:
art_jprdison เขียน:สอบถามเพิ่มครับๆ เวลาผมรีเครื่อง server แล้วเครื่องไม่ยอมได้ IP Address เลยครับ ต้องทำการ Ifup wth0 ก่อนถึงจะได้เบอร์ IP มา ไม่ทราบว่าต้องแก้ในส่วนใดครับ ขอบคุณครับ

เป็นเพราะว่า eth0 ไม่ up ตอนเปิดเครื่องครับ ต้องทำให้มัน up โดยถ้าใช้ CentOS/RHEL ให้ไปแก้ไขไฟล์ /etc/sysconfig/network-scripts/ifcfg-eth0
เช็คบรรทัดนี้ และให้แก้ไขตามนี้ครับ

ONBOOT=yes

และอาจจะบรรทัดนี้ด้วยครับ

BOOTPROTO=dynamic

ขอบคุณมากครับ

โพสต์โดย art_jprdison » 06 ม.ค. 2011 11:43

ตอนนี้ผมได้แก้เสียงที่มันขึ้นมาได้แล้วครับ โดยการ add zap extension เข้าไป คิดว่าระบบคงไม่รู้ว่าเราโทรไปเบอร์ไหนเลยเล่นเสียงมาครับ

ตอนนี้กำลังลุยเรื่องโทรเข้า โดยกำลังศึกษา IVR อยู่ครับ เซ็ท IVR DISA Inbound route zap channel did เรียบร้อยแล้วครับ ไม่ทราบว่าส่วนของ Trunk จะต้องเซ็ทแบบใดเพื่อให้ เวลาโทรจากภายนอกมาที่
เบอร์ที่เชื่อมกับ server สามารถเข้าสู่ IVR ได้ครับ

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software