ถามเรื่องการโทรออกสายนอกครับ

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

ถามเรื่องการโทรออกสายนอกครับ

โพสต์โดย mnop_29 » 18 ธ.ค. 2010 13:19

คือปัญหาของผมมีอยู่ว่า ที่ออฟฟิตผมมีการ์ดสายนอก อยู่ 4 channel
chennel1-2 จะโทรออก ภายในจังหวัด ต้องตัด 9
chennel3-4 จะโทรออก ไปกรุงเทพ ต้องตัด 8

และมีการกำหนดให้บาง extension เท่านั้นที่สามารถตัด 8 หรือตัด 9 ได้
หรือบาง extension สามารถตัดได้ทั้ง 8 และ 9 ได้

server ตัวเก่าผมใช้ asterisk สามารถกำหนด context ใน extensions.conf กับ sip.conf ได้

แต่ตอนนี้ผมมาลองใช้ elastix ไม่แน่ใจต้องไปเซ็ตตรงไหน อย่างไร รบกวนท่านผู้รู้ทั้งหลายชี้แนะหน่อยครับ
mnop_29
Silver Member

Re: ถามเรื่องการโทรออกสายนอกครับ

โพสต์โดย nuiz » 18 ธ.ค. 2010 16:06

เข้าไปลองเซ็ตดูใน FreePBX นะครับ เวลาเข้าเว็บ Elastix ให้พิมพ์ admin ต่อท้าย แบบนี้ http://x.x.x.x/admin ไม่รู้ว่าเคยเข้าไปหรือยัง ดีฟอลท์ยูสเซอร์และพาสเวอร์ดคือ admin ครับ

แล้วเข้าไปดูที่ Outbound Routes ถ้าเป็น FreePBX 2.7 หรือว่า 2.8 จะมีให้เซ็ต CallerID หรือเบอร์ Extension ได้ด้วย (เวอร์ชั่นก่อนหน้าไม่แน่ใจ) ลองๆดูครับ

ผมยังไม่เคยลองทำนะ แต่ถ้าผมต้องการทำอย่างที่แจ้งมา ผมก็จะเข้าไปลองเซ็ตตรงนั้นครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software