ขึ้น ERROR แบบนี้ แก้ไขอย่างไร

เรื่องทั่วไปที่ไม่รู้จะโพสต์หรือหาอ่านได้ในกระทู้ไหน หรือเรื่องที่อยากให้ผมเขียน

Moderator: jubjang

ขึ้น ERROR แบบนี้ แก้ไขอย่างไร

โพสต์โดย aksk » 08 ธ.ค. 2010 16:21

asterisk 1.4.31 zaptel 1.4.12.1 addons 1.4.11 บน ubuntu server 8.04.4 LTS + LAMP +phpmyadmin

ERROR[4928] cdr_csv_log: Unable to re-open master file /var/log/asterisk//cdr-csv//Master.csv : Permission denied

โทรเข้า แล้ว error แบบนี้ แก้ไขอย่างไรครับ
aksk
Silver Member

Re: ขึ้น ERROR แบบนี้ แก้ไขอย่างไร

โพสต์โดย nuiz » 08 ธ.ค. 2010 16:35

เช็คว่า
1. ไฟล์ /var/log/asterisk//cdr-csv//Master.csv มีอยู่หรือเปล่า สังเกตุเครื่องหมาย / ด้านหน้า cdr-csv และ Master.csv ทำไมมันมีอยู่ 2 อัน
2. รัน asterisk ด้วย user/group อะไรครับ และไฟล์ Master.csv มี own คือใคร รวมทั้ง read/write mode ของไฟล์ด้วยนะครับว่า write ได้มั๊ย
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: ขึ้น ERROR แบบนี้ แก้ไขอย่างไร

โพสต์โดย aksk » 08 ธ.ค. 2010 17:58

คุณหนุ่ยครับ

1. ไฟล์ /var/log/asterisk//cdr-csv//Master.csv มีอยู่หรือเปล่า สังเกตุเครื่องหมาย / ด้านหน้า cdr-csv และ Master.csv ทำไมมันมีอยู่ 2 อัน
มันขึ้นแบบนี้จริงๆครับ ลอกมาไม่ผิด

2. รัน asterisk ด้วย user/group อะไรครับ และไฟล์ Master.csv
[color=#BF0000]รันด้วย root / group 1 (อันนี้ผมไม่แน่ใจว่าตอบถูกหรือเปล่า แต่ config ใน zapata.conf ว่า group 1)
หาไฟล์ Master.csv ไม่พบ ใน /var/log/asterisk/ ไม่มี

[/color]
# มี own คือใคร รวมทั้ง read/write mode ของไฟล์ด้วยนะครับว่า write ได้มั๊ย

อันนี้ ไม่ทราบว่าจะตรวจสอบอย่างไรครับ

หวังว่าคงไม่ต้องลงใหม่ทั้งระบบ เพราะกว่าจะติดตั้งผ่านแต่ละตัว ยากมาก เป็นหลายๆสิบรอบมาก ทั้ง zaptel ,asterisk, addons , phpmyadmin

ขอบคุณครับ
aksk

โพสต์โดย aksk » 08 ธ.ค. 2010 23:05

ผมลองใช้คำสั่ง

chmod 777 /var/log/asterisk/* -R

โทรเข้าใหม่ error หายครับ

แต่ตอนนี้ ดันเข้า phpmyadminไม่ได้ ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวข้องหรือเปล่า
ว่าจะดูว่ามันบันทึกในฐานข้อมูลให้หรือไม่
aksk

ย้อนกลับไปยัง กระทู้ทั่วไป - ฝากคำถาม