web config ของ Elastix มันมีหลักการทำงานยังไง

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

web config ของ Elastix มันมีหลักการทำงานยังไง

โพสต์โดย sangtong_69 » 30 พ.ย. 2010 15:48

สวัสดีครับ พี่ๆ ผมมีเรื่องอยากถาม ว่า
1.web config ของ Elastix มันมีหลักการทำงานยังไง
2ตังค่าบนเว็บแล้วสั่งให้ Asterisk สั่งงานยังไง
3.ตั้งค่าแล้วไปเขียนไฟล์ .conf หรือแค่เก็บลงฐานข้อมูล
4.ไฟล์ของ เว็บคอนฟิก Elastix อยู่ในพาสใด
พอดีผมจะสร้างเว็บอย่างๆง่ายไปสั่งให Asterrisk ทำงานเหมือนเว็บ Config ของ Elastix แต่ แต่ฟีเจอร์น้อยกว่า พี่ๆท่านใดมีแนวคิดช่วยเสนอแนะผมด้วยนะครับ เพราะผมต้องทำโปรเจค แบบสร้างเว็บ ไปคอนฟิกตัว Asterisk ขึ้นมาใหม่ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
sangtong_69

Re: web config ของ Elastix มันมีหลักการทำงานยังไง

โพสต์โดย nuiz » 30 พ.ย. 2010 22:18

ขออนุญาตตอบนะครับ

1.web config ของ Elastix มันมีหลักการทำงานยังไง
ตอบ เว็บคอนฟิก Elastix ดัดแปลงมาจาก FreePBX ครับ Elatix เรียกเว็บเพจของตัวเองว่า Embedded PBX และเรียกเว็บของ FreePBX ว่า Unembedded PBX เว็บของ Elatix เกือบจะเหมือน FreePBX เลย ต่างกันนิดหน่อยตรงที่มีฟีเจอร์ที่ Elastix เขียนขึ้นมาเองบ้าง ซึ่งก็มีพอสมควร
เวลาเราเซฟคอนฟิก มันจะไรท์ลงดาต้าเบสก่อน ดาต้าเบสน่าจะชื่อว่า "asterisk" ครับ แล้วขณะเดียวกันก็ไรท์ลงไฟล์คอนฟิกของ Asterisk ด้วย

2ตังค่าบนเว็บแล้วสั่งให้ Asterisk สั่งงานยังไง
ตอบ Asterisk จะไปอ่านค่าไฟล์คอนฟิกจากในไดเร็คตอรี่ /etc/asterisk ครับ มันจะมองไฟล์หลักๆคือ extensions.conf, manager.conf, sip.conf, iax.conf, res_mysql.conf, ... ประมาณนี้อ่ะครับ ไฟล์ที่มีคำว่า additional, custom อยู่ด้วยมันจะไม่ใช่ไฟล์แท้ๆของ Asterisk ครับ เป็นไฟล์ที่ถูก include เข้าไปในไฟล์หลัก เพื่อแยกส่วนต่างๆออกมาไม่ให้ไปรวมอยู่ที่ไฟล์หลักครับ

3.ตั้งค่าแล้วไปเขียนไฟล์ .conf หรือแค่เก็บลงฐานข้อมูล
ตอบ พอเรา Save จากหน้าเว็บเพจ Elastix จะเขียนลงดาต้าเบสก่อนครับ แล้วไรท์ทับไฟล์เดิมที่่มีอยู่ในไดเร็คตอรี่ /etc/asterisk ครับ แต่ไม่ได้ไรท์ทุกไฟล์นะครับ ไร้ท์เฉพาะไฟล์ที่มีคำว่า additional เพียวๆอยู่ เช่น extensions_addition.conf, sip_additional.conf ครับ ส่วนไฟล์ *additional_custom.conf จะไม่ได้แตะต้องครับ

4.ไฟล์ของ เว็บคอนฟิก Elastix อยู่ในพาสใด
ตอบ ไฟล์เว็บคอนฟิกของ Elastix อยู่ที่ /var/www/html ครับ

เพิ่มเติม
1. ไฟล์ที่อยู่ใน /var/www/html/admin จะเป็นไฟล์ของ FreePBX ครับ เรียกหน้าเว็บ http:/x.x.x.x/admin ซึ่ง FreePBX เป็นบิดาของ Elastix ครับ (ฮิฮิ) เป็นต้นแบบของ Elastix, Trixbox, PIAF, AsteriskNow ครับ
2. เวลาจะคอนฟิก คอนฟิกได้จากหน้า Elatix ก็ได้ หรือจาก admin นี้ก็ได้ ยกเว้นฟีเจอร์ที่ไม่มีใน FreePBX
3. Asterisk ทำงานได้ 2 โหมดคือ อ่านค่าคอนฟิกจากไฟล์ใน /etc/asterisk หรืออ่านค่าจากดาต้าเบส ซึ่งเรียกว่า Asterisk Realtime ผมว่าถ้าจะเขียนให้ดูดี เขียนให้มันอ่านค่าจากดาต้าเบสดีกว่าครับ เซฟแล้วก็อัพลงดาต้าเบสอย่างเดียวเลย ไม่ต้องไรท์ลงไฟล์
4. ดู Asterisk Realtime เพิ่มเติมได้จาก Google ครับ

หวังว่าพอเป็นข้อมูลเริ่มต้นได้นะครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: web config ของ Elastix มันมีหลักการทำงานยังไง

โพสต์โดย sangtong_69 » 01 ธ.ค. 2010 09:32

ขอบพระคุณพี่มากครับ ความรู้เกิดขึ้นทุกวันที่นี่
sangtong_69

โพสต์โดย sangtong_69 » 02 ธ.ค. 2010 09:44

Asterisk Realtime ข้อมูลน้อยมากเลยครับ แทบไม่มีเลย พี่ๆช่วยแนะนำผมหน่อยได้ไหมครับ
sangtong_69

โพสต์โดย nuiz » 02 ธ.ค. 2010 14:45

อืม ผมว่าไม่น้อยนะครับ นี่ถ้าผมเขียนโปรแกรมเป็น ผมทำเว็บคอนฟิก Asterisk เวอร์ชั่นของผมเองใช้แล้วนะเนี๊ยะ :D

ลองเริ่มต้นจาก Link ด้านล่างนี้นะครับ เราใช้ MySQL เป็นดาต้าเบสก็ได้
Asterisk RealTime
ด้านล่างของเว็บนี้ก็จะมีลิ้งค์ไปอีก มีตัวอย่างดาต้าเบสด้วยครับ

ลองดูครับ สู้ๆ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software