สอบถาม Asterisk VOIP , IP-PBX ดังนี้ครับ

เรื่องทั่วไปที่ไม่รู้จะโพสต์หรือหาอ่านได้ในกระทู้ไหน หรือเรื่องที่อยากให้ผมเขียน

Moderator: jubjang

สอบถาม Asterisk VOIP , IP-PBX ดังนี้ครับ

โพสต์โดย m92f » 24 ก.ย. 2010 15:45

1. ผมจะใช้ระบบ ip-pbx แทนระบบเดิม มีสายนอก 6 เส้น สายใน 80 เบอร์ ผมต้องซื้ออุปกรณ์อะไรบ้างครับ (จะใช้โทรศัพท์ เป็นโทรศัพท์พื้นฐานเดิม)

2. ผมขอรายชื่อ port ที่จะต้องทำการ forward port หรือ อณุญาติผ่านทั้่งหมด ที่เกี่ยวข้องกับระบบ ip-pbx ด้วยครับ

3. ระบบเครือข่ายพวก lan , switch ควรจะต่อใหม่เป็นอีกเส้นเลยหรือเปล่าครับ มีผลกับคุณภาพเสียงไหม เนื่องจาก ที่นี่ มีเน็ต 2 เส้น และ ใช้งานแทบทุกชนิด รวมถึงโหลดบิต (แต่จำกัด ความเร็วไ้ว้)
m92f
Bronz Member

Re: สอบถาม Asterisk VOIP , IP-PBX ดังนี้ครับ

โพสต์โดย nuiz » 25 ก.ย. 2010 08:46

โค้ด: เลือกทั้งหมด
1. ผมจะใช้ระบบ ip-pbx แทนระบบเดิม มีสายนอก 6 เส้น สายใน 80 เบอร์ ผมต้องซื้ออุปกรณ์อะไรบ้างครับ (จะใช้โทรศัพท์ เป็นโทรศัพท์พื้นฐานเดิม)

** สมมติว่าคุณกำลังคิดว่าจะใช้ Asterisk โดยการซื้อ PC และลงโปรแกรมเอง ความต้องการใช้งานขนาดนี้ผมว่า ซื้อ Embedded ip pbx น่าจะถูกกว่านะครับ ลองดูในกระทู้ ซื้อ-ขาย ในเว็บนี้ดูนะครับ เห็นมีคนมาโพสต์ไว้อยู่ หรือไม่ก็ลองดูยี่ห้อ Forth ก็ได้รุ่น IPX ไรงี้ครับ ไม่แพงเท่าไหร่ ออปชั่น default ผมว่าเหมาะเลยหล่ะ เขามีพอร์ตสายนอก สายใน ip สายใน analog ให้พร้อมเลย**
อุปกรณ์ที่่ต้องใช้ กรณีใช้ Forth IPX ก็มี หัวเครื่องโทรศัพท์ (ถ้าต้องการต่อแบบ analog) หัวเครื่องโทรศัพท์ไอพี (ip phone ถ้าต้องการต่อแบบ ip)
อุปกรณ์ที่ต้องใช้ กรณีใช้ Embedded IP-PBX ก็มี หัวเครื่อง IP Phone และ FXO voip gateway ไว้ต่อสายนอก ถ้าบนตัว embedded ip pbx เขาไม่มีพอร์ตสายนอกมาให้
อุปกรณ์ที่ต้องใช้ กรณีลง Asterisk เอง ก็มี Computer, IP Phone, FXO Card (หรือใช้ FXO VoIP Gateway) แทน
ปล. Embedded IP PBX ข้างในก็คือ Asterisk อ่ะครับ และการต่อสายนอกอาจจะต่อเป็น SIP Trunk ก็ได้ เช่นของ True NetTalk, TOT Netcall, Callcafe เป็นต้น ไม่ต้องซื้อ FXO Card, FXO VoIP Gateway แต่ยังไงก็ตามมันจะเหมาะกับการโทรออก ส่วนการโทรเข้าก็ยังต้องอาศัยเอาเบอร์โทรศัพท์มาต่อกับ FXO เพราะตอนนี้ยังไม่น่าจะมีเจ้าไหนที่ขาย SIP Trunk แบบที่โทรเข้าได้ด้วย

2. ผมขอรายชื่อ port ที่จะต้องทำการ forward port หรือ อณุญาติผ่านทั้่งหมด ที่เกี่ยวข้องกับระบบ ip-pbx ด้วยครับ

** ต้องการใช้ผ่านอินเตอร์เน็ตด้วยเหรอครับ หรือว่าใช้ผ่านวงแลนอย่างเดียว ถ้าใช้ผ่านแลนอย่างเดียวก็ไม่ต้องฟอร์เวอร์ดพอร์ตครับ กรณีใช้ผ่านอินเตอร์เน็ต ให้ดู spec อุปกรณ์เป็นหลักครับ เช่นถ้าเป็น Asterisk (SIP) ก็มีพอร์ต UDP 5060 (signaling), UDP 10000-40000 (rtp) ไรทำนองนี้ครับ

3. ระบบเครือข่ายพวก lan , switch ควรจะต่อใหม่เป็นอีกเส้นเลยหรือเปล่าครับ มีผลกับคุณภาพเสียงไหม เนื่องจาก ที่นี่ มีเน็ต 2 เส้น และ ใช้งานแทบทุกชนิด รวมถึงโหลดบิต (แต่จำกัด ความเร็วไว้)

** ใช้ lan, switch เดิมได้เลยครับ ในวงแลนมัน speed มากมายมหาศาลอยู่แล้ว ไม่มีผลกระทบต่อการใช้งาน แต่ถ้าใช้ VoIP ผ่านเน็ต เส้นนี้ปิด bit ไปเลยครับ แม้มี bit เพียงนิดหน่อย (สัก 0.1 Kbps) ก็จะมีผลต่อคุณภาพเสียงแน่นอน เพราะการส่งข้อมูลมันจะเป็นแบบอนุกรม หมายความว่าเร้าท์เตอร์ต้องส่งข้อมูลหนึ่งก่อน (ที่เข้ามาใน queue) จึงจะส่งข้อมูลต่อไปได้ ยกเว้นคุณทำ QoS ที่ตัวเร้าท์เตอร์ก็พอจะช่วยได้นะครับ

หวังว่าพอจะช่วยได้บ้างนะครับ ส่วนรายละเอียดต่างๆ ดูเพิ่มเติมในเว็บนี้ได้เลยนะครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: สอบถาม Asterisk VOIP , IP-PBX ดังนี้ครับ

โพสต์โดย m92f » 28 ก.ย. 2010 09:59

ขอบคุณครับ ขอสอบถามเพิ่มเติมนะครับ ถ้า ณ ตอนนี้ผมมี
1. การ์ด x100p สองการ์ด แล้วก็ PC 1 เครื่อง (หรือมากกว่า) ที่พร้อมจะทำระบบ ip-pbx ครับ

2. สิ่งที่ผมอยากได้เพิ่มเติมคือ ระบบพวก mail to fax , fax to mail แล้วก็พวก โทรออกผ่าน trunk เช่นพวก netcall ต่าง ๆ อ่ะครับ

พอจะประมาณค่าใช้จ่าย + อุปกรณ์คร่าว ๆ ให้ได้หรือเปล่าครับ
m92f
Bronz Member

ย้อนกลับไปยัง กระทู้ทั่วไป - ฝากคำถาม