ใครพอทราบวิธีแก้ Error นี้มั้ยครับ

เรื่องทั่วไปที่ไม่รู้จะโพสต์หรือหาอ่านได้ในกระทู้ไหน หรือเรื่องที่อยากให้ผมเขียน

Moderator: jubjang

ใครพอทราบวิธีแก้ Error นี้มั้ยครับ

โพสต์โดย bbpedkob » 02 ก.ย. 2010 14:59

รูปภาพ
bbpedkob

Re: ใครพอทราบวิธีแก้ Error นี้มั้ยครับ

โพสต์โดย nuiz » 05 ก.ย. 2010 16:02

ไม่ทราบว่าตอนนี้แก้ปัญหานี้ได้หรือยังครับ
อืม..ผมเดาว่าเครื่องนี้ไม่ได้รับ SIP อ่ะครับ อาจจะรันแต่ IAX (มั้ง) เพราะฉะนั้น Asterisk ก็เลยฟ้องว่าไม่รู้จัก SIP อ่ะครับ ลองเช็คว่า Asterisk ในเครื่องมันรัน SIP Protocol ด้วยหรือเปล่านะครับ ใช้คำสั่งนี้จาก Linux prompt สมมติว่า SIP Protocol รันที่พอร์ต 5060 นะครับ
โค้ด: เลือกทั้งหมด
netstat -ln | grep 5060

ถ้าไม่เห็น :5060 ขึ้นมาหล่ะก็แสดงว่า SIP ไม่รันนะครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: ใครพอทราบวิธีแก้ Error นี้มั้ยครับ

โพสต์โดย bbpedkob » 05 ก.ย. 2010 20:07

พี่nuizครับ คือ ผมใช้ user จาก ldap ในการ register จาก x-lite อ่ะครับ แล้วก็โทรไม่ได้อ่ะครับ
แต่พอลองใช้ user จาก sip.conf ก็โทรได้ปกติอ่ะครับ ไม่รู้ต้องทำยังไง
bbpedkob

โพสต์โดย nuiz » 06 ก.ย. 2010 19:29

หมายถึง register กับ asterisk ปกติ แต่ว่าให้ asterisk ไปเช็ค user/pass เอาเองจากดาต้าเบส ซึ่งคอนโทรลโดย LDAP อย่างนี้ป่าวครับ

เวลาเราให้ Asterisk ไปดึง User Account จาก Database มันเข้าข่าย "Asterisk Realtime" แล้วนะครับ ไฟล์ sip.conf เองก็ต้องเอาไปใส่ไว้ใน Database แล้วก็คอนฟิก Asterisk ให้ไปมองดาต้าเบสแทน ไม่ได้มองไฟล์ sip.conf

ผมว่า Asterisk มันยังไม่รู้นะครับว่ามันต้องไปดูคอนฟิกจาก Database
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง กระทู้ทั่วไป - ฝากคำถาม