การลง zaptel จำเป็นต้องใส่การ์ด X100P ก่อนหรือเปล่า

เรื่องทั่วไปที่ไม่รู้จะโพสต์หรือหาอ่านได้ในกระทู้ไหน หรือเรื่องที่อยากให้ผมเขียน

Moderator: jubjang

การลง zaptel จำเป็นต้องใส่การ์ด X100P ก่อนหรือเปล่า

โพสต์โดย aksk » 23 ส.ค. 2010 00:07

เนื่องจากผมลง asterisk บน ubuntu ใน vmware บน notebook จึงไม่สามารถใส่การ์ด X100P ได้
ถึงขั้นตอนการติดตั้ง zaptel ไม่สามารถผ่านขั้นตอนนี้ได้ซักที ทำตามหลายตำราแล้วครับ

ไม่ทราบว่าเกี่ยวข้องกันหรือเปล่า

ลงทั้ง OS และ asterisk ใหม่หลายรอบแล้ว
aksk
Silver Member

Re: การลง zaptel จำเป็นต้องใส่การ์ด X100P ก่อนหรือเปล่า

โพสต์โดย rookie » 23 ส.ค. 2010 10:30

ไม่จำเป็นครับลงได้เลย
rookie

Re: การลง zaptel จำเป็นต้องใส่การ์ด X100P ก่อนหรือเปล่า

โพสต์โดย aksk » 23 ส.ค. 2010 15:35

แล้วทำไมไม่ผ่านซักทีนะ ลองลงกับ HD ใน PC ก็เหมือนกัน ใส่การ์ด X100P แล้ว
เป็นที่ตัว ubuntu ได้หรือเปล่าครับ :?: ผมก็โหลดจาก net มา 8.04.2
ติดตั้งผ่านทุกครั้ง update upgrade แล้ว ลงไฟล์โน่น นี่ นั่น ก่อนติดตั้งโปรแกรมอื่นๆ ตามหลายตำราแล้ว
แต่ตอนติดตั้ง zaptel ทีไร ไม่รอดซักที

สั่ง make แล้วจะมี error ตามนี้เลย http://myblog.sombattour.com/?p=93

ผมเลยทำตามขั้นตอนตาม link
#uname -a
จะได้ Linux ubuntu 2.6.24-23-server #1 SMP Thu Nov 27 19:19:15 UTC 2008 i686 GNU/Linux

จากนั้นก็จะตรวจสอบไฟล์ header จากคำสั่ง
#apt-cache search linux-headers 2.6.24-23-server

แล้วก็สั่งติดตั้ง kernel แล้วตอบ y เพื่อยืนยันการติดตั้ง
#apt-get install linux-headers-2.6.24-23-server
แล้วขึ้นดังนี้ครับ
Package linux-headers-2.6.24-23-server is not available, but is referred to by another packge.
This may mean that the package is missing, has been obsoleted, or is only available from another source
E: Package linux-headers-2.6.24-23-server has no installation candidate

รบกวนอธิบายด้วยครับไม่เข้าใจว่าหมายความว่าอะไร
aksk

โพสต์โดย rookie » 23 ส.ค. 2010 17:20

หลังจากที่เราติดตั้ง Ubuntu 8.04 เรียบร้อยแล้วนั้น เราจะไม่สามารถใช้คำสั่ง apt-get install zaptel ติดตั้งโดยตรงได้นะครับ ให้เราอัพเดต Package List ของ apt ก่อนนะครับ โดยใช้คำสั่งดังนี้

$sudo apt-get update
$sudo apt-get upgrade

เมื่อเราอัพเดต Package List แล้ว ให้เราติดตั้งตัว zaptel-source ก่อนนะครับ เพราะว่าเราจำเป็นที่จะต้องติดตั้ง Driver เพิ่มเติม

$sudo apt-get install zaptel-source
$sudo m-a a-i zaptel
$sudo apt-get install zaptel
$sudo genzaptelconf -sdvM
$sudo /etc/init.d/zaptel start

มาถึงตรงนี้ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด ไฟสีเขียวข้างหลังของการ์ดจะติดครับ

เครดิตคุณ Pj@uN คร๊าบ
rookie

โพสต์โดย aksk » 25 ส.ค. 2010 11:50

ขอบคุณทุกท่านครับ

ผ่าน zaptel ไปแล้ว

ลองเขียน dial plan ง่ายๆดู
ลองต่อสายโทรศัพท์เข้าการ์ด
ลองโทรดู ปรากฎว่า สัญญาณ ดังแบบว่า ติดแต่ไม่มีคนรับ ซึ่งมันไม่น่าจะใช่

ผมไม่ได้ config แก้ไขหรือเพิ่มเติมอะไรใน sip.conf
เพราะผมไม่ใช้เป็นโทรเข้าเบอร์ภายในอะไร แต่เน้นให้ asterisk เป็น softswitch เฉยๆ รับโทรเข้ามาแล้วส่งไปยัง server ฐานข้อมูล
จึง config เพิ่มในส่วนของ extensions.conf กำหนดในส่วนที่ต้องการให้ทำงานแค่นั้น

ลองโทรดูแล้ว มันไม่น่าจะใช่ มันต้องผิดอะไรซักอย่าง

...ผู้ที่เข้ามาอ่านคงจะ งง งง กับที่ผมเขียนไปแหงๆ เอาไว้เรียบเรียงใหม่ก่อน

แต่ที่ติดใจคือ
เราต้องการให้ asterisk รับสายอย่างเดียว ไม่ได้โยนไปเข้าเบอร์ภายใน ในส่วนของ sip.conf ต้องสร้างอะไรหรือเปล่า
ในส่วนของ extension.conf ไม่ได้กำหนดให้ฟังเสียงอะไร กำหนดให้ไปเล่นไฟล์ AGI แทน ใน web server ที่กำลังสร้าง
>>> ดังงั้น เวลาสายโทรเข้า server asterisk จะได้ยินเสียงแบบไหน ครับ
aksk

โพสต์โดย nuiz » 25 ส.ค. 2010 16:26

ถ้าอยากให้ได้ยินเสียงอะไร ปกติเขาจะเขียนไว้ข้างใน AGI Script นั้นๆหน่ะครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง กระทู้ทั่วไป - ฝากคำถาม