ปัญหาการตัดสายช้า

Asterisk Opensource IP Pbx

ปัญหาการตัดสายช้า

โพสต์โดย smartsoft » 05 ส.ค. 2010 17:59

คือว่า server ผมใช้ asterisk 1.4 ครับ กับ a2billing1.2
ปัญหาคือว่า เมื่อโทรออกด้วย pstn แล้ว ถ้าต้นทางวางสายแล้ว และปลายทางไม่ได้กดวางสาย กว่าระบบจะทำการตัด session ทิ้งต้องใช้เวลา 30 - 33 วินาที อ่ะครับ
แต่ถ้าโทรผ่าน sip แล้ว พอต้นทางวางสาย ก็จะทำการ ตัด session ทิ้งทันทีเลยครับ

พอรู้ถึงสาเหตุหรือเปล่าครับ ว่าทำไม โทรผ่าน pstn แล้วถึง clear session ช้าอ่ะครับ

อ่อ pstn ของผมเป็น E1 ครับ
smartsoft
Gold Member

Re: ปัญหาการตัดสายช้า

โพสต์โดย nuiz » 06 ส.ค. 2010 13:18

ฝั่งไหนวางสายก่อนก็เป็นเหรอครับ
ที่ผมเคยเจอ ถ้าฝั่ง voip วางสายก่อน จะมีการ release/clear ตามปกติ วางปุ๊บ ดับปั๊บ แต่ถ้าทาง pstn วางสายก่อน สายจะยังไม่วาง ค้างอยู่อีกระยะหนึ่ง แล้วระบบจะเป็นคนวางสายเอง เนื่องจาก session มัน timeout
ผมเจอปัญหานี้ตอนเอา cisco as5400 ต่อกับ e1 หน่ะครับ เลยให้ทาง provider ตรวจสอบให้ แล้วก็แก้ไขได้

ถ้าเป็นแบบหลัง อันนี้ต้องเช็ค signaling กับทางฝั่ง pstn ครับ เขาอาจจะเซ็ต signaling ทางฝั่ง e1 ชุมสายยังไม่ถูกต้องเท่าไหร่ (ไม่สมบูรณ์) ผมไม่เคยต่อ e1 บน asterisk อ่ะครับเลยไม่รู้ว่าจะ debug ยังไง

แต่หลักการก็คือ ทางฝั่ง pstn วางสาย ทางชุมสายต้องส่ง release มาให้ (ไม่ใช่ส่งแต่ disconnect) และ asterisk ก็จะส่ง release complete

ลอง debug บน asterisk ดูครับ ว่าโฟลว์มันใช่หรือเปล่า มันขาดอะไรไปหรือเปล่า
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง Asterisk SIP Server