ไม่สามารถ save ไฟล์ sip.conf

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

ไม่สามารถ save ไฟล์ sip.conf

โพสต์โดย urikoe » 14 ก.ค. 2010 11:40

ใช้ Ubuntu 9.10 server ตอนนี้ลง asterisk1.6.2.10 เรียบร้อยแล้ว ใช้คำสั่ง asterisk -r เข้าไปได้ แต่พอจะแก้ไขไฟล์ sip.conf อยู่หน้า root# โดยใช้คำสั่ง(ดูมาจากในเว็บ) "pico /usr/local/etc/asterisk/sip.conf" สามารถเข้าไปได้ พิมพ์เสร็จเรียบร้อย แต่พอจะ save มัน error ว่า "Error writing /usr/local/etc/asterisk/sip.conf : No such file or directory" คือไม่เคยใช้งาน ubuntu เลย และไม่ทราบว่าต้องลงอะไรเพิ่มหรือเปล่า รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ ได้แนบไฟล์มาด้วยค่ะ

error.docx
(352.07 KiB) ดาวน์โหลด 171 ครั้ง
urikoe

Re: ไม่สามารถ save ไฟล์ sip.conf

โพสต์โดย nuiz » 14 ก.ค. 2010 22:50

มันจะเกี่ยวอะไรกับ file permission หรือเปล่าครับ ลองพิมพ์ ps -ef ดู อาจต้องแก้ permission ของไฟล์ก่อน ลองดูครับ ไม่เคยใช้ ubuntu อ่ะ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: ไม่สามารถ save ไฟล์ sip.conf

โพสต์โดย urikoe » 15 ก.ค. 2010 11:08

ขอบคุณคุณหนุ่ยมากค่ะ คือพอดีทำผิดเองอ่ะค่ะ path ผิด ที่ถูกต้องคือ /etc/asterisk/sip.conf พอดีตอนแรกไม่ได้เข้ามาอ่านในเว็บของคุณหนุ่ย แต่เข้าไปโพสในเว็บ voip ของมหาลัยและเห็นกระทู้แนะนำเว็บนี้ จึงเข้ามาโพส และตอนนี้ศึกษาจากเว็บนี้แล้วก็ทำระบบ voip บน vmware เพื่อส่งอาจารย์สำเร็จแล้วระดับนึงค่ะ ขอบคุณมากๆเลยทำเว็บที่มีประโยชน์ให้ผู้เริ่มต้นก็สามารถทำระบบ voip ได้ค่ะ แต่ยังติดปัญหาเรื่องส่ง voicemail เข้า email ไม่ได้ เด๋วจะเข้าไปโพสในกระทู้ของ voicemail นะค่ะ
urikoe

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software