elastix จะสลับเบอร์เรียกเข้าได้มั้ยครับ

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

elastix จะสลับเบอร์เรียกเข้าได้มั้ยครับ

โพสต์โดย tarojung » 11 ก.ค. 2010 17:54

คำถาม
elastix สามารถแก้ไขเบอร์เรียกเข้าได้หรือเปล่าครับ คือผมสร้าง sip เรียงกันไปแต่มีบาง sip ที่ไม่ตรงกันหัวเครื่องต้องจะสลับเบอร์ เช่น กดเบอร์ 1000 แต่ให้ไปดังเครื่องที่เป็น sip/2000 กดเบอร์ 5000 ไปดังที่เครื่องที่เป็น sip/1000 ไม่ทราบว่าไปกำหนดที่ไหนครับ ขอรบกวนผู้รู้แนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
tarojung
Bronz Member

Re: elastix จะสลับเบอร์เรียกเข้าได้มั้ยครับ

โพสต์โดย nuiz » 12 ก.ค. 2010 21:04

แก้ไขที่ช่อง Dial ของแต่ละ Extension ที่ต้องการเปลี่ยนครับ ดังรูป

extension_options.png (15.79 KiB) เปิดดู 4344 ครั้ง

อันนี้เป็นคอนฟิกของเบอร์ Extension 100 นะครับ บรรทัด Dial จะบอกว่าถ้ามีใครโทรเข้าเบอร์ Extension 100 จะให้ Asterisk โทรไปเบอร์ไหน ด้วย Protocol อะไร ดีฟอลท์คือเบอร์ของ Extension เอง

ทีนี้ถ้าต้องการประมาณว่า ถ้ามีคนกดเบอร์ 100 แล้วอยากให้ดังที่เบอร์ 500 ก็เปลี่ยนค่าในบรรทัด Dial ให้เป็น Dial/500 อ่ะครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: elastix จะสลับเบอร์เรียกเข้าได้มั้ยครับ

โพสต์โดย tarojung » 12 ก.ค. 2010 22:39

ตอนนี้ผมได้ไปทำตามที่ คุณ nuiz ได้แนะนำไว้แล้วครับทำได้แล้ว แต่ผมมีอีกเรื่องคือถ้าผมมี sip user ประมาณร้อยกว่าเบอร์ผมต้องแก้ที่ละอันหรือมีวิธีอื่นมั้ยครับ

ขอบคุณครับอย่างสูง
tarojung
Bronz Member

โพสต์โดย rookie » 13 ก.ค. 2010 00:39

แปลกที่ทำไมเบอร์เรียกเข้ากับเบอร์โทรทำไมไม่ตรงกันแฮะ การแก้ไขหากทำหน้าเวปก็ทีละเบอร์เลยครับ
rookie
Silver Member

โพสต์โดย nuiz » 13 ก.ค. 2010 15:55

ก็พอทำได้นะคับ ว่าแต่จะไม่ "งง" เองทีหลังเหรอครับ

** ถ้าไม่อยากแก้ไขจากหน้าเว็บเพจ วิธีการก็คือ ไปแก้ค่าใน database เลย แต่อาจจะยุ่งยากกว่าแก้ไขในหน้าเว็บก็ได้ **

ในเครื่อง Elastix ติดตั้ง PhpMyAdmin ไว้ป่าวครับ ใช้โปรแกรมนี้แก้ไข MySQL ง่ายดี

สมมติว่าติดตั้ง PhpMyAdmin ได้สำเร็จนะครับ ก็เข้าไปที่ดาต้าเบสชื่อ asterisk

เปิดเทเบิลชื่อ sip ก็จะเห็นฟิลด์ชื่อ id, keyward, data, flag

id คือ sip account หรือ extension อ่ะครับ
keyword คือ พารามิเตอร์ที่เราเห็นในหน้าเว็บเพจที่เราคอนฟิกเบอร์ extension
data คือข้อมูลที่เราเลือกหรือพิมพ์ลงไปในช่องในหน้าเว็บเพจ
flag เอาไว้ทำไรไม่รู้ครับ

ค้นหา id แล้วหา keyword ที่เป็น dial ครับ แล้วแก้ไขค่า sip/xxxx ให้เป็นค่าที่ต้องการ
หรือค้นหาอันนี้ดีกว่าครับ keyword = dial ก็จะเจอแต่เฉพาะที่ต้องการ จัดการแก้ไขเลย

จากนั้นเข้าหน้าเว็บของ Elastix ทำฟอร์มแก้ไขอะไรก็ได้ ให้มันขึ้นแถบสีชมพู แล้วก็ Apply เลย ซึ่ง Elastix ก็จะจัดการไรท์ข้อมูลจาก MySQL ลงไปในไฟล์ แล้วรีโหลด Asterisk ให้เราโดยอัตโนมติ

ก็ใช้ได้แล้วครับ

หรืดถ้าขี้เกียจติดตั้ง PhpMyAdmin ก็ใช้ MySQL command ตรงๆเลยก็ได้

ล๊อกอินเข้า CentOS ครับ เป็น Root ด้วย แล้วพิมพ์ตามนี้เลย สมมติว่า mysql root = root, password=xxxx (ดีฟอลท์คือ username=root, password=eLaStIx.2oo7)

# mysql -uroot -pxxxxx asterisk

สมมติว่าเวลามีคนโทรเบอร์ 1000 ให้ไปดังที่ 5000 และโทรเบอร์ 1001 ให้ไปดังที่ 5001 ก็พิมพ์คำสั่งบนพร้อมท์ MySQL ตามนี้ครับ
> update sip set data='SIP/5000' where id='1000' and keyword='dial';
> update sip set data='SIP/5001' where id='1001' and keyword='dial';
ใส่ไปจนกว่าจะครบ เสร็จแล้วก็ออก
> exit

#

จากนั้นเข้าหน้าเว็บของ Elastix ทำฟอร์มแก้ไขอะไรก็ได้ ให้มันขึ้นแถบสีชมพู แล้วก็ Apply เลย ซึ่ง Elastix ก็จะจัดการไรท์ข้อมูลจาก MySQL ลงไปในไฟล์ แล้วรีโหลด Asterisk ให้เราโดยอัตโนมติ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software