วิธีการโอนสายไปยังมือถือส่วนตัวทำอย่างไรครับ

เรื่องทั่วไปที่ไม่รู้จะโพสต์หรือหาอ่านได้ในกระทู้ไหน หรือเรื่องที่อยากให้ผมเขียน

Moderator: jubjang

วิธีการโอนสายไปยังมือถือส่วนตัวทำอย่างไรครับ

โพสต์โดย Zefiroth » 05 ก.ค. 2010 15:14

สวัสดีครับพี่หนุ่ย

วันนี้ผมเมีเรื่องจะถามอ่ะครับ
คือผมกำลังทำเกี่ยวกับระบบ IVR อยู่อ่ะครับ แล้วผมก็พอที่จะเขียน Dial plan บ้างนิดเหน่อย
คำถามของผมคือ ผมอยากเขียน Dial plan ให้เมื่อมีคนโทรเข้ามาแล้วก็ผ่าน IVR จากนั้นถ้าเค้าจะติดต่อกับเจ้าหน้าที่อ่ะครับ ผมหากจะให้มันโอนไปเบอร์มือถือส่วนตัวเลยได้มั้ยครับ
เช่นถ้าเค้ากดแค่ 0 มันก็จะโอนไปเบอร์มือถือ ( 085-073-1894 ) ไรเงี้ยอ่ะครับ
ผมสามารถ ใส่เบอร์ มือถือของผมลงไป Dial plan เลยได้มั้ยครับ ถ้าทำได้ต้องเขียนยังงัยอ่ะครับ

ช่วยบอกหน่อยน้าค้าบบบบบบบบ

ขอบคุณค้าบบบบบบ :D
Zefiroth
Bronz Member

Re: วิธีการโอนสายไปยังมือถือส่วนตัวทำอย่างไรครับ

โพสต์โดย nuiz » 05 ก.ค. 2010 22:29

ได้ครับ จัดให้ แต่ว่าต้องอ่านในบทความนี้นะครับ Asterisk IVR มันจะอยู่ด้านล่างๆหน่อยนึงตอนเขียน Dialplan

ตัวอย่างการเขียน Dialplan รับเบอร์จากการกด IVR สมมติว่ากด 100 แล้วให้โอนไปเบอร์มือถือก็ประมาณนี้นะครับ สมมติว่าส่งออกทาง SIP Trunk

exten => 100,1,Dial(SIP/0812431324@sip_trunk,30,tT)
exten => 100,n,Hangup
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: วิธีการโอนสายไปยังมือถือส่วนตัวทำอย่างไรครับ

โพสต์โดย Zefiroth » 06 ก.ค. 2010 03:03

ขอบคุณมากๆครับพี่หนุ่ย

พี่หนุ่ยครับตอนนี้ผมมีการ์ด X100P แล้วอ่ะครับ แต่ยังติดตั้งไม่ได้ พอดีไปอ่านจากหนังสือหรือตามเว็ปไชต่างๆอ่ะครับ
เค้าบอกว่าให้ไป ประกาศ Zaptel_enable =''YES'' ที่ file rc.conf อ่ะครับ
แล้วก็ไปตั้งต่าให้ server รู้จักการ์ด X100P ที่ file zaptel.conf
จากนั้นก็ให้เข้าไปแก้ไข file zapata.conf ในส่วนของ chanel อ่ะครับ

แต่ผมลองดูใน Asterisk ของผมแล้วไม่เห็นมี file ชื่อ พวกนี้เลยครับ (หรือเป็นเพราะว่าผมใช้ Asterisk 1.6.2 + CentOS 5.3 อ่ะครับ ชื่อ file จึงต่างกันครับ)

ช่วยสอนผมติดตั้งการ์ดหน่อยครับ :D

ขอบคุณครับพี่หนุ่ย :D
Zefiroth

โพสต์โดย nuiz » 06 ก.ค. 2010 17:39

อ่อ บทความที่อ่านเจอ น่าจะเก่ากึ๊กแล้วครับ สมัยนั้นยังไม่รู้จัก DAHDI รู้จักแต่ Zaptel
พอเป็น Asterisk 1.6 นี่เขาไม่ใช้ Zaptel กันแล้วครับ หันมาใช้ DAHDI แทน ซึ่ง DAHDI ก็คือไดรเวอร์ที่จะทำให้ Asterisk รู้จักและใช้งานการ์ด Interface ต่างๆได้

ในเครื่องน่าจะเป็น DAHDI นะครับ (ถ้าได้ติดตั้งไว้ :D ) ลองดูบทความอื่นๆในเว็บดูนะครับ มันจะอยู่ในหัวข้อ Asterisk ทั้งหมดเลย ถ้าลองแล้วไม่เวอร์ค บอกด้วยนะครับ จะได้แก้ไขบทความให้มันสมบูรณ์
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz

โพสต์โดย Zefiroth » 08 ก.ค. 2010 21:09

พี่หนุ่ยครับ
พอดีผมไม่ได้ส่งออกทาง SIP TRUNK อ่ะครับ ผมจะส่งออกทางการ์ด X100P อ่ะครับ(มีการ์ดใบเดียวใช้ได้เปล่าครับ) พอดีมีคนบอกว่าต้องใช้การ์ด 2 ใบ อ่ะครับ
ประมาณว่าโทรผ่านการ์ดเข้ามายังเบอร์ภายในใช้การ์ดใบที่ 1 แล้วติดต่อเบอร์ภายในไม่ได้ ก็ทำการโอนสายไปยังมือถือโดยผ่านการ์ดใบที่ 2 อ่ะคับ
แล้วถ้าผมจะให้โอนสายไปมือถือโดยผ่านการ์ดตัวเดิมได้มั้ยครับ

ผมเขียนแบบนี้ถูกมั้ยครับ

exten => 3000,1,Dial(SIP/3000,20,r)
exten => 3000,2,Dial(DAHDI/1/0850731894)
exten => 3000,3,Hangup

ขอบคุณครับพี่หนุ่ย
Zefiroth

โพสต์โดย nuiz » 09 ก.ค. 2010 14:46

ใช้ 2 การ์ดถูกแล้วครับ เพราะสายโทรศัพท์บ้านมันใช้งานโทรเข้า-ออกพร้อมกันไม่ได้ ถ้ามีสายโทรเข้าก็จะโทรออกไม่ได้ และถ้ากำลังโทรออกอยู่ก็จะรับสายเข้าไม่ได้ ครับ

ต้องหาการ์ดมา 2 ใบ สายโทรศัพท์อีก 2 เส้น แล้วใช้ Dialplan อย่างที่เขียนมาหน่ะครับ
nuiz

ย้อนกลับไปยัง กระทู้ทั่วไป - ฝากคำถาม