ไม่อยากโทรผ่านSoftphone อ่ะครับ

เรื่องทั่วไปที่ไม่รู้จะโพสต์หรือหาอ่านได้ในกระทู้ไหน หรือเรื่องที่อยากให้ผมเขียน

Moderator: jubjang

ไม่อยากโทรผ่านSoftphone อ่ะครับ

โพสต์โดย nut0035 » 20 ก.พ. 2010 01:17

1. ตอนนี้ผมก็ติดตั้งAsteriskและลองใช้งานมาก็นานพอสมควรแล้วครับ(จนอยากจะรับงานนอกแล้ว :D )
แต่ติดอยู่ที่ว่าผมลองเล่นการใช้งานแบบโทรผ่านเวปดูแล้วมันก็จะไปเรียกตัวX-lite(ติดตั้งที่ีเครื่องClient)
เพื่อใช้เป็นตัวโทรออก ผมทำตามเวปฝรั่งหลายเวปแล้วแต่ทำไม่ได้ซะทีนานแล้วจะตาจะติดจออยู่แล้ว :shock:
ช่วยด้วยครับใครก็ได้ผมอยากใช้เวปในการโทรออกกกก

2. ผมเป็นคนที่ใช้Elastix1.5นะครับการใช้งานก็คิดว่าดีเลยทีเดียวครับ
แต่ที่อยากทราบเลยจริงว่าระบบที่เค้าต้องรองรับจำนวนผู้ใช้งานมากๆ
แล้วเนี้ย(hardwareเท่ากัน) Softwareชุดไหนจะให้ความเสถียรได้มากกว่ากันครับ
จะต้อง freebsd หรือป่าวแล้วมาลงโปรแกรมเอง ลงแต่ที่ต้องการใช้

ปล. ไม่รู้จักชื่อเจ้าของเวปแต่ขอบคุณที่ทำเวปนี้มานะครับ ไม่สุภาพขออภัย จิตจะหลุดกะwebcall
nut0035

Re: ไม่อยากโทรผ่านSoftphone อ่ะครับ

โพสต์โดย voip4share » 20 ก.พ. 2010 08:18

สวัสดีครับ
1. ช่วยแนะนำโปรแกรม Webphone ที่ว่าให้หน่อยครับ ผมจะได้ลองเล่นดูบ้าง และจะได้เอามาเขียนบทความโพสต์ลงบนเว็บ ผมเพิ่งเริ่มศึกษา Asterisk/Elastix ได้ไม่นานหน่ะครับ โปรแกรมเสริมต่างๆผมเลยไม่ค่อยจะรู้สักเท่าไหร่ อยากรู้เยอะๆอ่ะครับ

2. หมายถึง Linux Distribution ใช่ป่ะครับ ผมยังไม่เห็นที่เขาทดสอบประสิทธิภาพของ Asterisk ว่าระหว่างรันบน CentOS, FreeBSD, SuSe, MaxOS, Debian, Ubuntu แล้วอะไรที่มันให้ประสิทธิภาพดีกว่า สำหรับผม CentOS นี้ก็โอเคนะ

หนุ่ย
voip4share
Administrator

Re: ไม่อยากโทรผ่านSoftphone อ่ะครับ

โพสต์โดย Gowza » 24 มิ.ย. 2010 17:05

ลองดูที่ http://www.voip-info.org/wiki/view/Aste ... ck+to+call ครับ
มีหลายวิธี ผมยังไม่เคยลองเหมือนกัน

อันนี้ http://www.voipuser.org/forum_topic_9971.html มีรายละเอียดดีเหมือนกันครับ

เท่าทีอ่านๆ ดูเหมือนว่าจะใช้ socket interface ต่อเข้ากับ asterisk console แล้วสั่งให้ account หนึ่งโทรหาโทรศัพท์ของเรา หลังจากนั้นก็ transfer เบอร์ของเราไปยังเบอร์ที่เราสั่งโทร

ถ้าทำสำเร็จ ช่วยแนะนำด้วยครับว่าใช้วิธีไหน จะได้ลองบ้าง :)
Gowza

ย้อนกลับไปยัง กระทู้ทั่วไป - ฝากคำถาม