ตั้งค่า IPKALL กับ X-Lite อย่างไรครับ

เรื่องทั่วไปที่ไม่รู้จะโพสต์หรือหาอ่านได้ในกระทู้ไหน หรือเรื่องที่อยากให้ผมเขียน

Moderator: jubjang

ตั้งค่า IPKALL กับ X-Lite อย่างไรครับ

โพสต์โดย ninenoom » 20 มิ.ย. 2010 10:11

ผมใหม่มากสำหรับ SIP Phone แต่ก็ใช้ Truenettalk มาสัก 2 ปีแล้ว ลองเล่นไปเรื่อย ๆ ครับ มีคำถามดังนี้.-

ผมลงทะเบียนกับ IPKALL ซึ่งทาง web ส่ง email มาให้ดังนี้
Thank you for signing up. Your IPKall phone number is: 253-xxx-1294.
SIP Phone Number: 223xxx0779
SIP Proxy: sip2sip.info
Email: oieexxxx@gmail.com
Password: wwxxx8seh5
Calls will come from 66.54.140.46 (voiper.ipkall.com) or 66.54.140.47 (voiper2.ipkall.com).

ผมจะตั้งค่าใน X-lite อย่างไรครับ พอเอาเบอร์ ของ IPKALL มาตั้งค่า ก็ไม่ได้จะขึ้น Error 403....
พอตั้งค่าเดิมของ SIP Phone เวลาทดลองโทรฯหาเบอร์ 253-xxx-1294 ก็จะเป็นเสียงสายไม่ว่างตลอด รบกวนด้วยครับ
ninenoom
Bronz Member

Re: ตั้งค่า IPKALL กับ X-Lite อย่างไรครับ

โพสต์โดย nuiz » 20 มิ.ย. 2010 17:34

อืม ไม่เคยใช้บริการของเค้าอ่ะครับ แต่ก็พอจะแนะนำให้ได้ว่า ตอนนี้ x-lite รีจิสเตอร์ได้ยังครับ เพราะคุณบอกว่ามันขึ้น 403... ไม่รู้ว่าขึ้นตอนพยายามจะรีจิสเตอร์หรือว่าตอนพยายามจะโทรออก
มันมีอยู่ 2 account ที่เกี่ยวข้อง คือ IPKall phone number แล้วก็ SIP Phone number ถ้ายังรีจิสเตอร์ไม่ได้ก็ลองสลับ 2 account นี้ดูครับ และถ้ารีจิสเตอร์ได้แล้ว ก็โทรได้ แต่ที่นี้ก็ต้องกดเบอร์โทรออกยังไงนี่ ลองดูในเว็บไซต์ของเค้านะครับ

ส่วนคำว่า Calls will come from 66.54.140.46 (voiper.ipkall.com) or 66.54.140.47 (voiper2.ipkall.com) นี่เอาไว้รับสายโทรจาก IPKall account อื่นอ่ะครับ ถ้ามี firewall ก็ต้องเปิดรับ 2 ไอพีนี้ด้วย

ได้ความว่ายังไง เอามาแชร์ด้วยนะครับ ผมอยากรู้เหมือนกันว่าใช้ยังไง

ผมเข้าไปดูเว็บไซต์ www.ipkall.com (เว็บนี้ป่าวครับ) อ่านดูคร่าวๆ เหมือนกับว่าเราต้องมี sip account ของ freeworlddialup.com หรือ mutualphone.com ก่อน แล้วเอา account นั้นมารีจิสเตอร์กับ ipkall.com อีกที แล้วเราก็จะได้ local number เป็นเบอร์ประเทศ usa รัฐวอชิงตัน แล้วก็บอกเบอร์นี้ให้ญาติ เพื่อน พี่ น้อง ที่อยู่ที่ USA ว่าถ้าจะติดต่อเราก็ให้โทรมาเบอร์นี้ เสียค่าโทรศัพท์เป็น local call เท่ากับที่โทรมาเบอร์ในรัฐวอชิงตัน ส่วนเราจะอยู่ที่ไหนก็ได้ในโลกนี้ที่ออนไลน์ ipcall account ได้อ่ะครับ

สอบถามปัญหาส่งเมล์ไปที่ info@ipkall.com
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: ตั้งค่า IPKALL กับ X-Lite อย่างไรครับ

โพสต์โดย nuiz » 20 มิ.ย. 2010 17:38

ผมว่าคุณเข้าใจผิดแล้วอ่ะครับ แอ๊คเค๊าท์ที่คุณต้องเอามาคอนฟิกใส่ x-lite ต้องเป็น account ของ freeworlddialup หรือไม่ก็ mutualphone ครับ
ส่วนของ ipkall ไม่มีแอ๊คเค๊าท์ แต่จะเป็นเบอร์ในรัฐวอชิงตันดีซี แทน (ได้ตอนเอา account ของ freeworld, mutualphone ไปลงทะเบียน)

ซึ่งเมื่อมีคนโทรเข้ามาที่เบอร์นั้น มันก็จะวิ่งมาที่ x-lite ของคุณ ถ้าคุณออนไลน์นะครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz

โพสต์โดย ninenoom » 20 มิ.ย. 2010 20:05

ขอบคุณครับ ที่เข้ามาช่วยตอบ

ตามความเข้าใจของผม คือ IPKALL มีเบอร์ให้ฟรี และจะโอนสายมาเบอร์ SIP ที่ลงทะเบียนไว้กับ IPKALL ตัวผมเองเข้าไปลงทะเบียนเบอร์ SIP แล้ว รวมทั้งเอามาตั้งค่า ใน X-Lite ได้

ผมตั้งค่า X-Lite ดังนี้.-
SIP Phone Number: 223xxx0779
SIP Proxy: sip2sip.info
Email: oieexxxx@gmail.com
Password: wwxxx8seh5

ซึ่งใน X-Lite ก็ ขึ้น Ready และใช้รับสายได้จาก SIP Phone ด้วยกันได้

แต่เมื่อทดลองโทรฯเข้าเบอร์ที่ได้จาก IPKALL หลังจากที่เข้าไป Activate number คือ 253-xxx-1294 เสียงจะกลายเป็นสายไม่ว่างตลอด เลยทำให้ไม่แน่ใจว่าตั้งค่าถูกหรือเปล่า สิ่งที่ผมไม่มั่นใจมีอยู่ 2 อย่างคือ
1. ต้องเป็น email ที่ไม่ใช่ email ฟรีหรือเปล่า ผมเคยอ่านเจอผ่าน ๆ เหมือนกับว่าต้องใช้ email ที่ไม่ใช่ email ฟรี แต่ไม่มั่นใจเพราะ ทาง IPKALL ก็ส่งรายละเอียดให้ทาง email นี้
2. ต้องเป็น US. Resident หรือเปล่าแต่ก็ไม่เห็นเขียนไว้ในรายละเอียด เพราะถ้าต้องเป็น US. Resident ก็จะ สวม VPN ทดลอง (ตอนนี้ไม่มี VPN USA ครับเลยยังไม่ได้ทดลอง)

ผมทดลองใช้ Yahoo voice โทรฯหาเบอร์ดังกล่าวเพราะมีเงินเหลือติดอยู่นิดหน่อย แต่ก็โทรฯไม่ติดกลายเป็นสายไม่ว่าง แต่พอใช้ Cat2call plus โทร กลายเป็นเสียง The number you are dial is not service bla bla bla เลยไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะอะไร

ถ้าไม่ได้เรื่องจริง ๆ คงต้อง email หา IPKALL โดยตรงครับ อย่างไรก็ขอขอบคุณที่มาช่วยตอบครับ
ninenoom

โพสต์โดย nuiz » 20 มิ.ย. 2010 20:34

ขอบคุณครับที่ช่วยแนะนำบริการใหม่ๆให้รู้จัก
เบอร์ 253-xxx-1294 นี่คงจะเป็นเบอร์โทรศัพท์ของรัฐวอชิงตันที่ได้มา และการที่มันเป็นเบอร์โทรศัพท์ ถ้าจะโทรจากผู้ให้บริการรายอื่นต้องกด usa country code คือ 1 ด้วยอ่ะครับ ก็ต้องกดแบบนี้
1 253-xxx-1294
และถ้าจะโทรจากเบอร์โทรศัพท์อื่นใน usa ไม่รู้ว่าต้องกด 0 ก่อนหรือเปล่า ฮิฮิ ไม่เคยไป usa ด้วยดิ ถ้ากด 0 ก่อนก็ต้องกดแบบนี้
0 253-xxx-1294

น่าจะประมาณนี้อ่ะครับ
nuiz

โพสต์โดย ninenoom » 20 มิ.ย. 2010 20:47

ได้ทดลองโทรฯ โดยโทรฯไปที่ 1253-xxx-1294 ครับ แต่ผลออกมาอย่างที่แจ้งไว้ในกระทู้ด้านบน โดยใช้ทั้ง Yahoo voice และ Cat2call plus โทรฯ ตอนนี้ยังนึกไม่ออกว่าพลาดตรงไหน ยังไงก็จะลองสอบถามไปที่ IPKALL อีกทีครับ แล้วจะเอามา Update ให้ทราบครับ
ninenoom

โพสต์โดย nuiz » 20 มิ.ย. 2010 21:37

สงสัยเบอร์ usa มันจะเหลือเฟือนะครับ เลยเอามาแจกฟรีแบบนี้ อิจฉาคน usa ผมเคยโทรไปขอซื้อเบอร์ did ของไทย ขายเบอร์ละ 500 แหน่ะ ยังไม่รวม vat อีกต่างหาก

ผมเคยสมัครของ virtualphoneline.com อ่ะครับ ได้เบอร์ usa มาแบบนี้แหล่ะ แต่จนแล้วจนรอดเซ็ตไงก็ไม่ผ่าน เลยเลิกล้มความตั้งใจ ตอนนั้นผมเอา asterisk มารับไม่ได้ใช้ softphone เซ็ตเข้าไปแล้ว ลองโทรดู ไม่มีไรส่งมาจาก virtualphoneline เลย แจ้งเปิด ticket ไปสองสามครั้งก็ไม่เวอร์ค เพราะมันไม่มีไรส่งเข้ามาเลย ก็เลยบอกลา
nuiz

ย้อนกลับไปยัง กระทู้ทั่วไป - ฝากคำถาม