หน้าตาของโปรแกรม Elastix - Fax

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

Re: หน้าตาของโปรแกรม Elastix - Fax

โพสต์โดย nuiz » 18 พ.ค. 2010 09:05

ทำได้ครับ โดยการขอเบอร์ DID จากผู้ให้บริการ อาจจะเป็น Cat2Call+ ก็ได้ครับ ลองติดต่อไปก็ได้ และถามว่าใช้ Fax ได้มั๊ย ถ้าเบอร์ DID รับส่ง Fax ได้ เราก็จะใช้ Fax ใน Elastix ได้ครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: หน้าตาของโปรแกรม Elastix - Fax

โพสต์โดย nuiz » 18 พ.ค. 2010 13:51

ขอขยายความเพิ่มเติมอีกสักหน่อยนะครับ
เบอร์ DID ที่รับมาจะเป็นแบบ SIP ครับ รับเข้ามาทาง SIP Trunk แต่ว่า Fax Extension ใน Elastix เมนู Fax นี้จะเป็น IAX Extension มันคนละ Protocol กัน แต่ก็ใช่ว่าจะเป็นปัญหาเพราะว่า Asterisk สามารถแปลง Protocol ได้อยู่แล้วไม่ว่าจะเป็น DAHDI -> IAX, SIP -> IAX เป็นต้น

แต่สิ่งสำคัญที่สุดคือ DID นั้นรองรับการรับส่งแฟ็กซ์หรือเปล่า อันนี้ต้องสอบถามกับทางผู้ให้บริการดูครับ และ Asterisk เวอร์ชั่นที่กำลังใช้งานกับ Elatix อยู่เป็นเวอร์ชั่นอะไร ถ้าเป็น 1.4 มันจะเป็นแบบ Fax T.38 Passthrough ครับ ถ้ามีปัญหาเรื่อง Fax ลองเปิด Codec uLaw, aLaw ก็จะพอช่วยแก้ปัญหาได้ครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz

โพสต์โดย nepenthes » 04 มิ.ย. 2010 14:48

T.38 Passthrough มันตั้งตรงไหนครับพี่

ผมตั้ง extention มา 1 เบอร์ เป็น แบบ IAX

แล้วผมก็ตั้ว New virtual fax ใช้ user password เดียวกับ Extention

คราวนี้พอโทรเข้าไป มันมีสัญญาณ Fax ปี๊ดดดดดดดดดดด แต่วๆๆๆ

พอกดส่ง จากเครื่อง Fax มันก็จะนิ่งๆ แล้ว ก็ส่งไม่ไปครับ

ผมแก้ไงดีพี่

ปล.ส่งโดยใช้ DID
nepenthes
Gold Member

โพสต์โดย nuiz » 04 มิ.ย. 2010 17:19

ถ้าต่อเบอร์ Fax กับ PSTN โดยใช้การ์ด FXO รับรองว่าเวอร์คแน่นอนครับ

แต่ถ้าจะรับ-ส่ง Fax ระหว่างภายในและภายนอก คงต้องอาศัยเบอร์ DID ครับ รับเข้ามาจากทาง IP (SIP Trunk) แต่โอกาสแฟ็กซ์ผ่านมีน้อยมาก เพราะมีหลายปาร์ตี้เข้ามาเกี่ยว เช่น Gateway ที่ Provider ใช้ต่อกับ PSTN, SIP Server ของ Provider ที่เรารับเบอร์ DID จากเขามา และ SIP Server ของเราเอง และ Gateway ของเราที่เครื่อง Fax มันต่ออยู่

Provider มั่วๆก็มีนะครับ ปากก็ปาวๆว่ารองรับ T.38 Fax ใช้จริงกลับไม่ผ่าน หาว่าเป็นที่ SIP Server เรา

พารามิเตอร์ T.38 Fax จะอยู่ในไฟล์ sip.conf ครับ พารามิเตอร์จะชื่อ t38udptl นี่แหล่ะ (จำไม่ค่อยได้) แต่ของคุณทิมใช้ IAX ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร เพราะตอนต่อกับ Provider เป็นแบบ SIP ก็จะมี Asterisk เป็นตัวแปลงให้อยู่แล้ว

ผมว่าปัญหาเรื่องการใช้เบอร์ DID รับส่ง Fax ส่วนนึงอยู่ที่ Provider ครับ เราอาจต้องเทสก่อนว่าเขารองรับ Fax จริงป่าว (หรือแค่เสป็ค Server มันรองรับแต่ไม่เคยเทสจริงๆจังๆ) โดยเอา Gateway มาลองแทน Asterisk ก่อน

T.38 ไม่ได้ก็ลอง G.711 Passthrough ดูครับ เผื่อเวอร์ค เปิด G.711 codec ด้วยนะ
nuiz

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software