อยากทราบวิธีconfig IVR Extension กับสายนอกที่เข้ามาอ่ะครับ

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

อยากทราบวิธีconfig IVR Extension กับสายนอกที่เข้ามาอ่ะครับ

โพสต์โดย alohagolf » 27 พ.ค. 2010 20:58

ปัญหาที่เกิดขึ้นตอนนี้คือ เมื่อมีสายนอกเข้ามา ผมให้เข้าIVR1 แล้ว ให้เลือกเมนู สมมุติให้ไปที่extension 100 ถ้าไม่มีคนรับ จะเข้า
Announcement แล้วกลับไปที่ IVRให้เลือกเมนูใหม่
แต่พบว่า เวลาเอา extension 200โทรหา 100 เวลาไม่มีคนรับมันจะเข้า Announcement แล้วกลับไปที่ IVRให้เลือกเมนูใหม่ เหมือนสายนอกที่เข้ามา
จะแก้ยังไงดีครับให้สายใน นั้นดังตลอดไม่ตัดเข้าIVR เวลาโทรหาextensionด้วยกันอ่ะครับ
alohagolf
Bronz Member

Re: อยากทราบวิธีconfig IVR Extension กับสายนอกที่เข้ามาอ่ะครับ

โพสต์โดย nuiz » 28 พ.ค. 2010 00:39

งงนิดหน่อยครับว่า เวลาเอาเบอร์ 200 โทรหา 100 มันไปเข้า Announcement ได้ยังไง ถ้าไม่มีคนรับสายภายในเวลาที่กำหนด (ตั้งระยะเวลาที่ไม่มีคนรับสายก่อนส่งเข้า Voicemail ที่ Number of seconds to ring phones before sending callers to voicemail ในหน้า PBX -> PBX Configuration -> General Settings)

ไม่ทราบไว้ได้ตั้งใช้ Ring Groups หรือ Queues หรือ Follow Me ไว้หรือเปล่าครับ แล้ว Extension 100 มันเข้าไปอยู่ข้างในด้วย แล้วพอไม่มีคนรับสายก็ถือว่าเป็น Fail ระบบก็จะส่งไปที่ "Destination If No Answer" อ่ะครับ ก็เลยไปที่ Announcement

ลอง capture หน้าเว็บคอนฟิกมาดูหน่อยครับ จะได้ช่วยแก้ปัญหาให้ได้อ่ะครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: อยากทราบวิธีconfig IVR Extension กับสายนอกที่เข้ามาอ่ะครับ

โพสต์โดย alohagolf » 28 พ.ค. 2010 23:00

ตั้งไว้ให้เข้า Follow Me เลยอ่ะครับถ้าไม่มีคนรับสาย
alohagolf

โพสต์โดย nuiz » 29 พ.ค. 2010 15:29

โอเคครับ ใน Follow Me ของเบอร์ Extension 100 เซ็ต Destination If No Answer ไว้เป็นอะไรครับ น่าจะเซ็ตไว้เป็น IVR ถ้าอยากให้ดังที่เบอร์ Extension 100 ตลอดลองเซ็ตเป็น Extensions 100 อ่ะครับ ให้มันดังวนไปเรื่อยๆ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

โพสต์โดย alohagolf » 29 พ.ค. 2010 21:26

คืออยากให้มันดังเรื่องๆเฉพาะ สายภายในโทรเข้าเบอร์ 100อ่ะครับ ถ้าสายภายนอกโทรเข้าเบอร์100 อยากให้ดัง20 วินาทีแล้วถ้าไม่มีคนรับสายอยากให้เข้า Announcement อ่ะครับ
alohagolf

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software