มีปัญหาการใช้งานกับ No-IP ครับ

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

มีปัญหาการใช้งานกับ No-IP ครับ

โพสต์โดย keetawat » 18 พ.ค. 2010 22:54

ผมไม่สามารถเชื่อมต่อ Elastix จากที่บ้านไปยัง Server ที่ทำงานผ่านบริการของ no-ip ได้ครับ ปัญหาก็คือว่าไม่สามารถ Register ได้ครับ
แต่ถ้าหากผม ping ไปที่ host no-ip ของผม แล้วผมเอา ip มาใส่ให้ register สามารถ register ได้ครับ
ซึ่งตรงนี้ผมไม่ทราบว่าต้องแก้ปัญหาอย่างไรครับ รบกวนขอคำปรึกษาด้วยนะครับ ขอบพระคุณครับ

**ปล** ตอนนี้ผมทำการ forward port 5060 และ 10000-20000 ไปแล้วนะครับ
แดงล้วนไซร้ปลิวไสวใช่ธงชาติ ขาวล้วนอาจมิบ่งได้ใช่ศาสนา
น้ำเงินล้วนมิอาจหมายใช่กษัตรา หากไม่มารวมเป็นธงชาติไทย

รู้รักสามัคคี
keetawat
Bronz Member

Re: มีปัญหาการใช้งานกับ No-IP ครับ

โพสต์โดย nuiz » 19 พ.ค. 2010 13:36

ไม่ทราบว่าเครื่อง Elatix ที่บ้านสามารถ ping ไปที่ dns name ของ Elatix ที่ออฟฟิศได้ป่าวครับ ถ้่าไม่ได้ก็แสดงว่าน่าจะเป็นปัญหาที่ไฟล์ /etc/resolv.conf ของเครื่องที่บ้านครับ ไฟล์นี้จะใส่ dns server ครับ ตัวอย่างของไฟล์ก็ประมาณนี้

nameserver 203.144.207.29
nameserver 203.144.207.49

สมมติว่าใช้ net ของ true นะครับ ถ้าเป็นเน็ตของเจ้าอื่นก็เปลี่ยน ip ของ dns server ถ้าไม่รู้ dns server ก็ลอง search ใน google ดูครับ หาเจอทุกค่ายแหล่ะ

แก้ไขแล้วก็ใช้งานได้เลยครับ โดยการ ping ไปที่ชื่อ dns name ของเครื่องที่ทำงาน แล้วตอนที่ Register ก็เอา dns name มาใส่แทนไอพี คอนเฟิร์มว่าเวอร์คครับ ใช้มามากมายแล้วแบบนี้

เอ่อเครื่องที่ออฟฟิศนี่รีจิสเตอร์กับ no-ip ตรงๆหรือว่าให้ adsl router เป็นคนทำให้ครับ น่าจะให้ adsl router ทำให้เพราะชัวร์มากกว่า ยังไงก็อาจต้องลองมาใช้บริการของ dyndns.org ดูบ้างก็ได้นะครับ เผื่อว่าจะแก้ปัญหาได้
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: มีปัญหาการใช้งานกับ No-IP ครับ

โพสต์โดย keetawat » 19 พ.ค. 2010 16:06

ที่ผมลองนะครับ ผมลองติดตั้ง x lite ที่เครื่องที่บ้านครับ เพื่อทำการ Register ใช้งาน Elastix ที่ทำงานผมครับ ที่บ้านผมไม่ได้ติดตั้ง Elastix ครับ ตรงช่องที่ให้ใส่ Domain ครับถ้าใส่ no-ip น่ะครับ จะเป็นปัญหา แต่ถ้าใส่ ip จะไม่มีปัญหาครับ ส่วนเรื่องของโปรแกรมที่ update dns นะครับ ผมใช้ noip2 ที่เป็น Software ครับ ทำการ update กับ no-ip เป็นระยะ ครับ พอจะมีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างครับ ขอบพระคุณมากครับ
แดงล้วนไซร้ปลิวไสวใช่ธงชาติ ขาวล้วนอาจมิบ่งได้ใช่ศาสนา
น้ำเงินล้วนมิอาจหมายใช่กษัตรา หากไม่มารวมเป็นธงชาติไทย

keetawat

โพสต์โดย nuiz » 19 พ.ค. 2010 18:40

ping จากเครื่อง pc ไปที่ชื่อเซอร์เวอร์ เจอป่าวครับ
แล้วก็ลองก๊อปหน้า xlite ที่คอนฟิกเซอร์เวอร์มาให้ดูหน่อยครับ

ผมก็เคยลอง xlite นะครับ ใส่ชื่อมันก็ใช้งานได้นะ ถ้ามัน resolve ชื่อเป็น ip ได้
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz

โพสต์โดย keetawat » 19 พ.ค. 2010 21:29

ping เจอครับ เอา ip มาใส่สามารถ register ได้ครับ ตัว Domain Proxy ผมเลือกเป็น Domain นะครับ

ขอบพระคุณครับ

keetawat

โพสต์โดย nuiz » 20 พ.ค. 2010 15:48

xlite เวอร์ชั่นที่ใช้อยู่นี่ ใส่ dns name แทน ip address ได้ป่าวครับ ลองโปรแกรมอื่นดูนะครับ ไม่แน่ใจเหมือนกัน ผมใช้ eyebeam (เวอร์ชั่น crack) ก็เวอร์คดีนะ เวอร์คทั้ง dns และ ip
nuiz

โพสต์โดย keetawat » 20 พ.ค. 2010 15:50

ผมกำลังจะลอง zoiper ครับ ไม่รู้จะได้หรือไม่ครับ ขอบพระคุณมากครับ

keetawat

โพสต์โดย nuiz » 20 พ.ค. 2010 16:02

ครับ ผมว่า xlite ที่ดาวน์โหลดมาจากเว็บ มันแปร่งๆ เวลาเอามาใช้กับ Asterisk 1.6 โทรแล้วมันก็ชอบตัด ผมเจอมา 2 เคสแล้ว พอเปลี่ยนไปใช้โปรแกรมอื่น มันก็ปกตินะ ส่วน Zoiper นี่เขาว่าเสียงเบา แต่ผมลองแล้วก็ปกติดี เสียงดัง ฟังชัด
nuiz

โพสต์โดย keetawat » 20 พ.ค. 2010 16:04

ขอบพระคุณมากครับ เย็นนี้ลองดูครับ ได้เรื่องยังงัยแล้วจะเอามาโพสครับ

keetawat

โพสต์โดย keetawat » 25 พ.ค. 2010 09:53

ลองเปลี่ยนมาเป็น DynDNS ละครับ ตอนนี้โอเคละครับ อนาคตเป็นอย่างไรเดี๋ยวว่ากันอีกที อิอิ ขอบพระคุณมากคัรบ

keetawat

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software