script monitor sip trunk

Asterisk Opensource IP Pbx

Re: script monitor sip trunk

โพสต์โดย smartsoft » 28 เม.ย. 2010 19:12

FamouS_Inw เขียน:ขอถามหน่อยครับ...ถ้าจะเขียน php เพื่อให้แสดงบนหน้าเว็บเพจว่ามีใคร register อยู่กับ Asterisk บ้าง ต้องเขียนยังไงครับ
ผมลองหาดูใน google แล้ว บอกให้ใช้ AGI แต่ผมไม่ค่อยรู้เรื่องอะครับ พึ่งจะเริ่มศึกษาได้ไม่นานครับ ขอโทษด้วยนะครับถ้าไม่ค่อยเกี่ยวกับกระทู้นี้
รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ...

ครับ จะเขียนเป็น php ทั่วๆ ก็ได้ ครับ หรือ จะหรือจะใช้ เป็น phpagi (AGI) ก็ได้ครับ หลักการเดียวกันครับ
เพียงแต่เจ้า phpagi นั้ัน เค้าเขียนมาเป็น class กับ function มาให้เรียบร้อยแล้วครับ เราแค่เรียกใช้งาน function ของเค้าแล้วส่ง parameter เข้าไปแค่นั้นเองครับ
smartsoft
Gold Member

โพสต์โดย nuiz » 29 เม.ย. 2010 00:44

อยากเขียน php เป็นจังเล้ยยยยย ตอนนี้กำลังขออนุมัติจากออฟฟิศอยู่ครับว่าจะให้ออกค่าเล่าเรียนให้หรือเปล่า ถ้าไม่ออกให้สงสัยต้องควักเป๋าเอง มองเห็นอนาคตอยู่รำไรๆ เล่นกับ Asterisk นี้ ถ้าใครเขียน PHP + MySQL ได้ หากินได้สบายเลยครับ ไหนจะเขียน IVR เขียน Application ทำได้หมด ...

คุณ SmartSoft พอจะแนะนำสถานที่เรียน PHP เจ๋งๆมั๊ยครับ แบบมะมีพื้่นเลย เคยซื้อหนังสือ PHP มาอ่านก็ไม่เกินบทที่ 2 สักที กุ้ม แล้วที่เขาเปิดสอน PHP ทั่วๆไปนี้ใช้การได้หรือเปล่า ผมดูรายการหัวข้ออบรมเขาก็เน้นเอา PHP ไปใช้งานกับ Web ซะมากกว่าครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

โพสต์โดย smartsoft » 29 เม.ย. 2010 07:19

nuiz เขียน:อยากเขียน php เป็นจังเล้ยยยยย ตอนนี้กำลังขออนุมัติจากออฟฟิศอยู่ครับว่าจะให้ออกค่าเล่าเรียนให้หรือเปล่า ถ้าไม่ออกให้สงสัยต้องควักเป๋าเอง มองเห็นอนาคตอยู่รำไรๆ เล่นกับ Asterisk นี้ ถ้าใครเขียน PHP + MySQL ได้ หากินได้สบายเลยครับ ไหนจะเขียน IVR เขียน Application ทำได้หมด ...

คุณ SmartSoft พอจะแนะนำสถานที่เรียน PHP เจ๋งๆมั๊ยครับ แบบมะมีพื้่นเลย เคยซื้อหนังสือ PHP มาอ่านก็ไม่เกินบทที่ 2 สักที กุ้ม แล้วที่เขาเปิดสอน PHP ทั่วๆไปนี้ใช้การได้หรือเปล่า ผมดูรายการหัวข้ออบรมเขาก็เน้นเอา PHP ไปใช้งานกับ Web ซะมากกว่าครับ

เรื่อง สถานที่เรียน PHP นั้น ผมไม่เคยไปเรียนหรือ อบรมจากที่ไหน เลยครับ อันนี้ ผมพูดตามจริงน่ะครับ
ผมเองตอนแรก ก็เขียน PHP ไม่เป็นหรอก ครับ เพียงแต่มีพื้นอยู่หน่อยๆ จบผมมาได้ทำงาน ทางด้าน Linux โดนเต็มๆ - -"
ผมรู้ว่ายังไงก็หนี ไม่พ้น PHP ก็เลยเริ่มศึกษา ด้วยตัวเอง จาก Google หน่ะครับ ได้บ้างไม่ได้ บ้าง แต่พอทำไปนานๆ มันก็ได้เอง ไม่ยากอย่างที่คิด แห่ะ

แต่หาก ว่า คุณ nuiz ติดปัญหา ตรงไหน สอบถามได้ครับ ยินดีช่วยครับ
smartsoft
Gold Member

โพสต์โดย j-kung » 17 พ.ค. 2010 14:05

ถึงคุณ smartsoft

ผมเขียน PHP+MySql เป็นอยู่แล้วส่วนหนึ่ง แล้วผมกำลังใช้ Asterisk+Gui บน Ubuntu อยู่ครับ เลยจะขอคำปรึกษาว่า Asterisk สามารถรันไฟล์ .php ที่เราเขียนขึ้นเองได้ไหมครับ เพื่อใช้ติดต่อกับฐานข้อมูล MySql ที่เราสร้างขึ้นเองครับ

รอการตอบกลับอยู่นะครับ ;)
j-kung

โพสต์โดย smartsoft » 18 พ.ค. 2010 09:06

j-kung เขียน:ถึงคุณ smartsoft

ผมเขียน PHP+MySql เป็นอยู่แล้วส่วนหนึ่ง แล้วผมกำลังใช้ Asterisk+Gui บน Ubuntu อยู่ครับ เลยจะขอคำปรึกษาว่า Asterisk สามารถรันไฟล์ .php ที่เราเขียนขึ้นเองได้ไหมครับ เพื่อใช้ติดต่อกับฐานข้อมูล MySql ที่เราสร้างขึ้นเองครับ

รอการตอบกลับอยู่นะครับ ;)

สามารถใช้ได้ ทั้ง AGI หรือ AMI ก็ได้ครับ
แต่ในที่นี้ ผมแน่ะนำให้ใช้ AMI จะดีกว่าน่ะครับ เผื่อว่าคุณอาจต้องการทำ Server Web Apps แยกออก จากตัว Asterisk เอาครับ
smartsoft
Gold Member

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง Asterisk SIP Server