clone ฮาร์ดดิส ไป ฮาร์ดดิสตัวเล็กกว่า

โปรแกรมบน CentOS ที่ควรติดตั้งใช้งานร่วมกับ VoIP Server

clone ฮาร์ดดิส ไป ฮาร์ดดิสตัวเล็กกว่า

โพสต์โดย noterious » 09 พ.ค. 2010 16:35

ตอนนี้ในเครื่องมีฮาร์ดดิส 1 ตัว ลง Elastix (CentOS) ครับ แต่กำลังจะ setup RAID1 อยู่ ซึ่ง utility ของตัวการ์ดไม่สามารถที่จะ copy จากตัวนึงไปอีกตัวนึงได้ จำเป็นต้องสร้าง raid array ก่อน ซึ่งจะลบข้อมูลเก่าออกหมดก่อน

ถ้าไม่ต้องลงเครื่องใหม่ config ใหม่หมด ทำอย่างไรจะ clone ฮาร์ดดิสตัวแรกไว้ > สร้าง RAID > แล้วค่อย restore ลง RAID ครับ?

ตอนนี้มีอยู่สอง partition คือ ตัวบู้ท 100MB และที่เหลืออีก Partition ประมาณ 500GB

ลองใช้ Clonezilla ดู สามารถใช้ได้กับฮาร์ดดิสขนาดเดียวกันหรือใหญ่กว่า แต่ปรากฏว่า RAID array ที่สร้างมันมีขนาดเล็กกว่าฮาร์ดดิสทั้งสองตัวนิดหน่อย ทำให้ไม่สามารถ clone ลงไปได้ครับ

ลองหาข้อมูลดู เหมือนว่าน่าจะใช้ tar ทั้ง partition ได้ แต่ยังไม่ค่อยแน่ใจวิธีการ ไม่ทราบพอจะมีใครแนะนำหรือส่งลิงค์ไปเวปไหนที่บอกวิธีหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ
noterious
Silver Member

Re: clone ฮาร์ดดิส ไป ฮาร์ดดิสตัวเล็กกว่า

โพสต์โดย noterious » 10 พ.ค. 2010 03:09

หาของ CentOS ไม่เจอ แต่ไปเจอวิธีการของ Ubuntu ครับ
ทดลองแล้ว ใช้ได้เหมือนกันครับ

http://ubuntuforums.org/showthread.php?t=35087
noterious
Silver Member

ย้อนกลับไปยัง CentOS - The Community Enterprise Operating System