ปัญหาเรื่อง Elastix + Sugarcrm

เรื่องทั่วไปที่ไม่รู้จะโพสต์หรือหาอ่านได้ในกระทู้ไหน หรือเรื่องที่อยากให้ผมเขียน

Moderator: jubjang

ปัญหาเรื่อง Elastix + Sugarcrm

โพสต์โดย nepenthes » 08 เม.ย. 2010 15:45

ผมมีคำถามมาปรึกษาครับ

ผมกำลังจะตั้งให้ Elastix กับ Sugarcrm

ให้มันลิงค์กัน

1.เช่นเวลาโทรเข้าให้มันโชว์ pop up

2 คือ กดโทรจาก sugarcrm ได้เลย

ตอนนี้ทำไงมันก็ไม่ได้ครับ

เลยคิดว่าตั้งค่าผิดแน่ๆ

ดังภาพ

ผมต้องกรอกยังไงถึงถูกครับ

user password นี่คือ เบอร์ extention รึปล่าวครับ
แนบไฟล์
VOICERD.jpg (88.97 KiB) เปิดดู 3599 ครั้ง
nepenthes
Gold Member

Re: ปัญหาเรื่อง Elastix + Sugarcrm

โพสต์โดย nuiz » 08 เม.ย. 2010 17:22

อ๋อ ไม่ใช่ครับ Username/Password หน้านี้คือที่จะเอาไว้คอนเน็คกับ Asterisk Manager Interface ครับ เราต้องไปสร้างไว้ในไฟล์ /etc/asterisk/manager.conf หรือไม่ก็ /etc/asterisk/manager_custom.conf ก่อน

Asterisk Server ถ้าอยู่เครื่องเดียวกับ SugarCRM ใส่เป็น localhost หรือ 127.0.0.1 ก็ได้ครับ

ฟังก์ชั่นโทรออกจาก SugarCRM ผมเคยลองใช้แล้ว ก็เวอร์คดีนะครับ มันจะมี 2-3 ขั้นตอนนะครับ
1. คอนฟิกให้ SugarCRM คุยกับ Asterisk ได้ ตามรูปนั้นแหล่ะครับ
2. เอา Softphone หรือ Gateway รีจิสเตอร์กับ Asterisk และต้องออนไลน์ด้วย
3. คอนฟิกเบอร์ Extension ให้ SugarCRM รู้ว่า User ที่กำลังล๊อกอินเข้าโปรแกรมนี้ ใช้ Extension เบอร์อะไร

เมื่อ User คลิ๊กเบอร์โทรศัพท์ในหน้าเว็บ SugarCRM จะคอนเน็คกับ Asterisk แล้ว Asterisk จะโทรเข้ามาที่เบอร์ Extension ให้รับสายและรอให้ Asterisk โทรเบอร์ปลายทางให้ เราจะได้ยินเสียง Ringback และรอจนปลาทางรับสาย

การใช้งาน Click to Dial ก็ประมาณนี้แหล่ะครับ

ส่วนตอนโทรเข้าแล้วให้ Popup นี่ต้องติดตั้งโมดูลเพิ่มใน SugarCRM ครับ มีหลายตัวเลยหล่ะ เลือกเอามาติดตั้งได้เลย
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: ปัญหาเรื่อง Elastix + Sugarcrm

โพสต์โดย nepenthes » 06 พ.ค. 2010 17:18

ทำได้แล้วครับ

ตั้งตามนี้

booth, try the following:
1. login into sugar crm
2. click on: "Admin" -> system settings
3. put the following info:
Enable Asterisk / VoiceRD Integration?: ON
Enable Asterisk / VoiceRD Pro Version: OFF
Asterisk Server: localhost (since sugar crm is on the same elastix server)
Asterisk Port: 5038
Asterisk Username: admin
Asterisk Secret: elastix456
Asterisk Context: from-internal
Asterisk Prefix: leave it blank...
Asterisk Phone Icon: ON
Asterisk Popup Timer: 20
4. save button
5. click on: "My Account"
6. edit button, put the following info:
Asterisk Phone Extension: 503 (this is my extension, no need to set the protocol)
7. save button
nepenthes
Gold Member

ย้อนกลับไปยัง กระทู้ทั่วไป - ฝากคำถาม