ไม่อยากให้ Router จาก DHCP Server มาเป็น Default Gateway

โปรแกรมบน CentOS ที่ควรติดตั้งใช้งานร่วมกับ VoIP Server

ไม่อยากให้ Router จาก DHCP Server มาเป็น Default Gateway

โพสต์โดย nuiz » 24 ก.พ. 2023 16:39

เกริ่นปัญหาที่ผมเจอก่อนที่จะมาเป็นบทความนี้นะครับ
วันก่อนผมไปติดตั้ง Issabel ที่ไซต์งานแห่งหนึ่ง เครื่อง PC ของลูกค้ามี 3 LAN โดยต่อกับเน็ตเวอร์คออฟฟิศ ต่อกับเน็ตเวอร์คของ True และต่อกับเน็ตเวอร์คของ NT(TOT) ขาที่ต่อกับออฟฟิศและ True ไม่มีปัญหาอะไรครับ เซ็ต Static IP ได้ เซ็ต Default Route ออกเน็ตได้ เซ็ต Static Route ไปยัง SIP Server ของ True ได้

แต่ปัญหาอยู่ที่เส้นที่ต่อกับ TOT ครับ ทาง TOT ให้ลูกค้ารับ DHCP พอ Issabel รับ IP มา มันเซ็ต Default Route ไปเป็น Router ของ TOT เฉยเลย ผลคือ Issabel ลูกค้าออกเน็ตไม่ได้

วิธีแก้ไขปัญหาที่ผมใช้
ปกติเวลาเราคอนฟิกพอร์ต LAN ให้เป็น DHCP Client ซึ่ง DHCP Server จะแจกค่าหลายค่ามาให้ Client เช่น IP, Subnet, Router, DNS, Broadcast,... จากนั้น Client จะนำค่าเหล่านี้มากำหนดให้แก่ตัวมัน มันจะนำค่า Router มาเป็น Default Gateway

ถ้าเราไม่อยากให้ค่า Router ที่ DHCP Server แจกมา กลายมาเป็น Default Gateway ของเครื่อง ทำได้ครับ ให้แก้ไขในไฟล์คอนฟิกของ LAN Interface นั้นๆครับ ยกตัวอย่างเช่น interface eth0 รับ dhcp ให้เราแก้ไขไฟล์ /etc/sysconfig/network-scripts/ifcfg-eth0 ครับ

BOOTPROTO=dhcp
DEFROUTE=no

บรรทัด DEFROUTE เปลี่ยนจาก yes ให้เป็น no ครับ

จากนั้นลอง down และ up interface ใหม่ รัน 2 คำสั่งนี้

ifdown eth0
ifup eth0

ก็จะไม่เห็น default route ที่มาจาก eth0 แล้ว

เซ็ต Static Route ไปยัง SIP Server ของ NT-TOT
ส่วน Route ที่ไปยัง SIP Server ของ TOT ผมก็เซ็ต Static Route ครับ

เปิดบริการ อบรม Issabel/FreePBX/Elastix ด้วยคอร์สพิเศษ ให้ติดตั้ง คอนฟิกคล่อง ใช้งานคล่อง ได้ใน 3 วัน
วิธีการติดตั้ง Issabel บน CentOS 7
เทคนิคการคอนฟิก Firewall เมื่อเปลี่ยนพอร์ต Web (http/https)
เทคนิคการคอนฟิก Firewall ให้เปิดรับบาง Port จากบาง IP
เทคนิคการใช้งาน Firewall + GeoIP บน Issabel
เทคนิคการใช้งาน Issabel
เทคนิคการใช้งาน Elastix
เทคนิคการใช้งาน Asterisk
เทคนิคการใช้งาน FreePBX
เทคนิคการคอนฟิก Elastix/Issabel ให้ทำงานเป็น Time Server
รวมเทคนิคการใช้งาน Mikrotik RouterOS/Router Board
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง CentOS - The Community Enterprise Operating System