เทคนิคการติดตั้ง FileZilla Server - FTP Server บน Windows

เรื่องทั่วไปที่ไม่รู้จะโพสต์หรือหาอ่านได้ในกระทู้ไหน หรือเรื่องที่อยากให้ผมเขียน

Moderator: jubjang

เทคนิคการติดตั้ง FileZilla Server - FTP Server บน Windows

โพสต์โดย nuiz » 22 ก.พ. 2021 12:39

ถ้าต้องการติดตั้ง FTP Server บน CentOS ดูบทความนี้ครับ
สคริปต์อัพโหลดไฟล์บันทึกเสียงบน Issabel/FreePBX/Elastix ไปเก็บไว้บน FTP Server

ลูกค้าอยากให้เก็บไฟล์บันทึกเสียงไว้ที่อื่นด้วยนอกเหนือจากบนเครื่อง Issabel ครับ โดยลูกค้าอยากเก็บไว้ใน File Server เป็นเครื่อง Windows ผมก็เลยเสนอว่าให้ติดตั้ง FTP Server ไว้ เดี๋ยวผมจะเขียนสคริปต์ก๊อบปี้ไฟล์บันทึกเสียงไปเก็บไว้ให้ โดยที่โปรแกรม FTP Server บน Windows มีหลายโปรแกรมครับ โปรแกรม File Zilla ก็เป็นหนึ่งในโปรแกรมที่ได้รับความนิยม บทความนี้จะแนะนำวิธีการติดตั้งและตั้งค่าโปรแกรมนี้ครับ

ดาวน์โหลด FileZilla Server
https://filezilla-project.org/download.php?type=server

ติดตั้ง FileZilla Server
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ติดตั้งโปรแกรมเสร็จแล้ว คลิ๊ก Close
รูปภาพ

ล๊อคอินเข้าโปรแกรม Management
รูปภาพ

หน้าหลักของโปรแกรม Management FileZilla FTP Server
รูปภาพ

ตั้งค่า FileZilla Server
1. สร้างโฟลเดอร์บนเครื่อง PC สำหรับเก็บไฟล์ของ FTP clients[/b][/size][/color]
ผมสร้างไว้ในไดร์ฟ C โฟลเดอร์ ftpdemo

2. สร้าง Group
จะสร้างหรือไม่สร้างก็ได้นะครับ
รูปภาพ

3. สร้าง User
ต้องสร้างครับ เป็น FTP clients ไม่เช่นนั้น User จะล๊อคอินไม่ได้
ตั้งชื่อ User เลือก Home directory เป็น c:\ftpdemo เซ็ตเป็น Home directory และเซ็ต permission ให้ทำได้ทุกอย่าง
รูปภาพ

ทดสอบล๊อคอินเข้า FTP Server ด้วย User ที่ตั้งค่าไว้
ลองบนเครื่องเดียวกันก่อน - เข้าได้ครับ
รูปภาพ

ลองจากอีกเครื่องหนึ่ง (Issabel) - เข้าได้เช่นกัน
บนเครื่อง Issabel ต้องติดตั้ง ftp เพิ่มด้วยนะครับ คำสั่ง yum -y install ftp
รูปภาพ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง กระทู้ทั่วไป - ฝากคำถาม