โทรผ่าน 3G Aircard (Dongle) ไม่ง้อ GSM Gateway

ข่าวที่น่าสนใจเกี่ยวกับวีโอไอพี ประชาสัมพันธ์

Moderator: jubjang

กฎการใช้บอร์ด
โพสต์เฉพาะงานประชาสัมพันธ์เกี่ยวกับวีโอไอพีเท่านั้นนะครับ สินค้าออกใหม่ งานสัมนา งานเปิดตัว ฝึกอบรม

โทรผ่าน 3G Aircard (Dongle) ไม่ง้อ GSM Gateway

โพสต์โดย nuiz » 19 ต.ค. 2020 15:56

สำหรับท่านที่ต้องการโทรเข้า-โทรออกด้วย SIM Card แต่ไม่มีหรือไม่ต้องการใช้ GSM Gateway ผมมีออปชั่นมานำเสนอครับ ใช้ USB 3G Aircard หรือที่เรียกว่า USB Dongle หรือ USB Stick แทนครับ โดยการติดตั้ง chan_dongle บน Issabel/Elastix/FreePBX ได้หมดครับ แล้วเซ็ตอัพ USB dongle อีกนิดหน่อยก็จะใช้งาน USB Dongle ได้

แบบเสียบกับช่อง USB บนเครื่อง
รูปภาพ

แบบเสียบกับ USB Hub (ต้องต่อไฟเลี้ยง USB Hub ด้วยนะครับ)
ในรูปผมใช้ USB Hub ขนาด 16 ช่อง แต่เสียบแอร์การ์ดได้เต็มที่แค่ 8 อัน แอร์การ์ดมันอ้วน
รูปภาพ

ข้อแม้ครับ
1. ต้องใช้ USB Dongle ยี่ห้อ Huawei เท่านั้น หรือยี่ห้ออื่นก็ได้แต่ต้องผลิตโดย Huawei เท่านั้น
2. จะเสียบ USB Dongle ผ่าน USB Hub หรือช่อง USB บนเครื่อง PC ก็ได้
3. ถ้าเสียบ USB Dongle กับ USB Hub และเสียบ 2 Dongles ขึ้นไป ต้องเสียบไฟให้ USB Hub ด้วยครับเพราะว่า USB Hub จ่ายไฟไม่พอ
4. USB Dongle ความเร็วเท่าไหร่ก็ได้ เราไม่ได้ใช้ Data ครับ เราใช้ Voice

คำแนะนำจากผมครับ
จากที่ผมทดสอบ USB dongle เทียบกับ GSM Gateway พบว่า
1. ราคาถูกกว่าซื้อ GSM Gateway
2. USB Dongle สามารถรับส่ง SMS และ USSD ได้ แต่ใช้งานยากและต้องรันผ่าน Command Line ครับ
3. การรับส่ง DTMF ก็ใช้งานได้นะครับ แต่ไม่เป๊ะเหมือนใช้ GSM Gateway ดังนั้นอาจต้องมี SIP Trunk เพิ่มเอาไว้โทรออกเบอร์ 02 หรือเบอร์ Call Center
4. ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องการรับส่ง SMS/USSD/DTMF ก็ใช้งานลื่นเลยหล่ะครับ
และ...
5. ถ้ามีหรือซื้อ GSM Gateway ได้ ใช้ GSM Gateway เถอะครับ

ติดตั้งได้สูงสุดกี่ Dongle
ไม่จำกัดครับ

โทรพร้อมกันหลายๆ Dongle มีเสียงรบกวนกันมั๊ย
ผมโทรพร้อมกันสูงสุด 3 Dongles ไม่พบว่ามีเสียงแทรกกันครับ

ใช้ซิมการ์ดค่ายไหนได้บ้าง
ได้ทุกค่ายเลยครับ AIS, DTAC, TRUE, CAT, TOT ถ้า Aircard ล๊อคให้ใช้กับค่ายใดค่ายหนึ่งแล้วท่านต้องการใส่ซิมต่างค่าย ต้องปลดล๊อคก่อนครับ ตัวอย่างการปลดล๊อค Aircard แปะโลโก้ True-H ให้ใช้กับซิมการ์ดค่ายอื่นได้

เปิดบริการ อบรม Issabel/FreePBX/Elastix ด้วยคอร์สพิเศษ ให้ติดตั้ง คอนฟิกคล่อง ใช้งานคล่อง ได้ใน 3 วัน
เทคนิคการคอนฟิก Firewall เมื่อเปลี่ยนพอร์ต Web (http/https)
เทคนิคการใช้งาน Firewall + GeoIP บน Issabel
เทคนิคการใช้งาน Issabel
เทคนิคการใช้งาน Elastix
เทคนิคการใช้งาน Asterisk
เทคนิคการใช้งาน FreePBX
ติดตั้งธีม Elastixwave บน Issabel
ตัวอย่างการใช้งาน Action URL บน Grandstream IP Phone
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: โทรผ่าน 3G Aircard (Dongle) ไม่ง้อ GSM Gateway

โพสต์โดย sitt01 » 22 ต.ค. 2020 10:52

ถ้า VOIP อยู่ ใน VMware ต้อง setup Vmware ด้วยหรือเปล่าครับ
ข้อดีของการเป็นคนทำคอมพิวเตอร์ คือ ทำยังไงคอมพิวเตอร์ก็จะไม่เจ๊ง ถ้าไม่ไปยุ่งกับ Hardware อย่างมากก็แค่เสียเวลาลง โปรแกรมใหม่ แต่อย่างว่ายิ่งลงบ่อยเท่าไรก็ยิ่งขำนาญเท่านี้น
sitt01
Gold Member

Re: โทรผ่าน 3G Aircard (Dongle) ไม่ง้อ GSM Gateway

โพสต์โดย nuiz » 22 ต.ค. 2020 14:03

sitt01 เขียน:ถ้า VOIP อยู่ ใน VMware ต้อง setup Vmware ด้วยหรือเปล่าครับ

ต้องเซ็ตให้ Guest มองเห็น USB port ด้วยครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง ข่าวน่าสนใจ - งานประชาสัมพันธ์