ปัญหาโทรศัพท์พักสายเองขณะใช้สาย

Your Open Source Solution For Unified Comunnications And More…

ปัญหาโทรศัพท์พักสายเองขณะใช้สาย

โพสต์โดย anirud » 22 พ.ค. 2020 07:18

ISSABEL มีใครเคยเจอปัญหาโทรศัพท์พักสายเอง (Hold) บ้างหรือเปล่าครับ แบบว่ากำลังคุยสายอยู่ดีๆสายก็ตัดไป ปลายสายได้ยินเสียงดนตรีเหมือนเรากดปุ่มโฮลสาย ต้องกดแป้นวางหูทีนึงแล้วสายจะต่อกลับคืนมาเอง

ผมลองแก้ปัญหาตามกระทู้นี้ asterisk-sip-server-f12/topic94.html เนื่องจากก่อนหน้านี้เวลาใช้สาย จะมีเสียงเหมือนเรากดแป้นโทรศัพท์ดังเป็นระยะ ผมเลยตั้งค่าสัญญาณ DTMF ในตัวเครื่องโทรศัพท์ให้เป็น in band ส่วนใน server เป็น RFC 2833 พอต่างกัน เสียงกดแป้นหายไป (แต่ก็ต้องเสียการสั่งงานด้วยการกดแป้น) แต่ปัญหาอยู่ดีๆโทรศัพท์พักสายเองยังอยู่ แต่ก็น้อยลง

ลองดูที่ log ของ asterisk ช่วงที่มีปัญหาแล้วก็ไม่มีอะไรผิดปกติ ขอคำแนะนำหน่อยครับ ว่าผมควรดู/แก้ปัญหาที่จุดไหน?

เครื่องโทรศัพท์ผมใช้เป็น Fanvil X3S และ VOIP gateway รุ่น HT-842T
anirud
Silver Member

ย้อนกลับไปยัง Issabel - Open Source Solution For Unified Comunnications