ถ้าต้องเพิ่ม User จำนวนมาก มีวิธีใดบ้างที่ประหยัดเวลาที่สุด

Let Freedom Ring

Moderator: jubjang

กฎการใช้บอร์ด
All about FreePBX

ถ้าต้องเพิ่ม User จำนวนมาก มีวิธีใดบ้างที่ประหยัดเวลาที่สุด

โพสต์โดย dueraso » 30 พ.ย. 2018 09:34

ถ้าต้องเพิ่ม User จำนวนมากประมาณ 1,000 กว่าคน พอจะมีวิธีใดบ้างที่ประหยัดเวลาที่สุดครับ
โดยที่ไม่ต้องมานั่งก็อปวางทีละ User ครับ
ปล. ผมเพิ่ม User ใน command ในไฟล์ pjsip.comf
ขอบคุณครับ
dueraso
Bronz Member

Re: ถ้าต้องเพิ่ม User จำนวนมาก มีวิธีใดบ้างที่ประหยัดเวลาที่สุด

โพสต์โดย nuiz » 30 พ.ย. 2018 10:09

อาจะมีหลายวิธีนะครับ วิธีหนึ่งที่เห็นใช้กันบ่อยคือ ถ้าเป็น freepbx ปกติก็จะใช้เมนู bulk handler ครับ สร้างเบอร์แรกก่อน แล้ว export ออกมา เป็นไฟล์ .csv จากนั้นก็สร้างเบอร์ใน .csv เพิ่มจนครบ จากนั้น import

จะว่าไปวิธีนี้ก็ใช้เวลาพอสมควร แต่ก็เร็วเมื่อเทียบกับสร้างเบอร์บนหน้าเว็บ

ิเมนู bulk handler จะอยู่ใน admin ครับ ถ้าหาไม่เจอก็ให้ติดตั้งเพิ่มใน admin > module admin
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง FreePBX - Best GUI For Asterisk