FreePBX รองรับการโทรด้วยเน็ต 3G/4G ได้ไหม

Let Freedom Ring

Moderator: jubjang

กฎการใช้บอร์ด
All about FreePBX

FreePBX รองรับการโทรด้วยเน็ต 3G/4G ได้ไหม

โพสต์โดย dueraso » 22 ต.ค. 2018 17:43

FreePBX รองรับการโทรด้วยเน็ต 3G/4G ได้ไหมครับ
ถ้ารองรับต้อง config ยังไง

ขอบคุณครับ
dueraso
Bronz Member

Re: FreePBX รองรับการโทรด้วยเน็ต 3G/4G ได้ไหม

โพสต์โดย sitt01 » 22 ต.ค. 2018 21:21

1.คือ การโทรออกผ่าน ซิม มือถือหรือเปล่าครับ ถ้าใช่่ ก็ใช้ได้ วิธีการก็ซื้อ 3G/4G gateway มาแล้วก็setup ก็ใช้ได้
2.คือ การโทรแบบผ่านเน็ต โดยใช้ ซิมมือถือใช่หรือเปล่า ครับ ถ้าใช่ก็ใช้ได้ ซื้อ pocket wifi 4g/3g มาเป็น gateway แล้วก็ เซ็ตให้มันเห็นกัน ก็ใช้ได้ครับ

รายละเอียดการ ตั้งค่า ไม่ขออธิบายนะครับ มีหลายท่านเขียนไว้เยอะแล้ว ลองหาๆดูนะ
ข้อดีของการเป็นคนทำคอมพิวเตอร์ คือ ทำยังไงคอมพิวเตอร์ก็จะไม่เจ๊ง ถ้าไม่ไปยุ่งกับ Hardware อย่างมากก็แค่เสียเวลาลง โปรแกรมใหม่ แต่อย่างว่ายิ่งลงบ่อยเท่าไรก็ยิ่งขำนาญเท่านี้น
sitt01
Gold Member

Re: FreePBX รองรับการโทรด้วยเน็ต 3G/4G ได้ไหม

โพสต์โดย dueraso » 22 ต.ค. 2018 22:54

sitt01 เขียน:1.คือ การโทรออกผ่าน ซิม มือถือหรือเปล่าครับ ถ้าใช่่ ก็ใช้ได้ วิธีการก็ซื้อ 3G/4G gateway มาแล้วก็setup ก็ใช้ได้
2.คือ การโทรแบบผ่านเน็ต โดยใช้ ซิมมือถือใช่หรือเปล่า ครับ ถ้าใช่ก็ใช้ได้ ซื้อ pocket wifi 4g/3g มาเป็น gateway แล้วก็ เซ็ตให้มันเห็นกัน ก็ใช้ได้ครับ

รายละเอียดการ ตั้งค่า ไม่ขออธิบายนะครับ มีหลายท่านเขียนไว้เยอะแล้ว ลองหาๆดูนะ

ตามข้อ 2. เลยครับ
รบกวนขอ keyword หรือ link ให้หน่อยครับ ถ้าได้จะขอบพระคุณมากเลยครับ
คือตอนนี้ผมทำโทรออกรับสายในวงแลนได้ยินเสียงปกติ แต่พอใช้ 4G ทั้งสองเครื่องเสียงไม่มาอ่ะครับ ติดส่วนนี้ส่วนด้วยที่ยังไม่ได้ครับ
ขอบคุณครับ
dueraso

โพสต์โดย sitt01 » 23 ต.ค. 2018 09:34

ต้อง setup 2 อย่าง คือ
1. freepbx server ต้อง port forward ด้วย keyword ต่อ asterisk หลัง nat
2. ที่เครื่องที่จะต้อง setup ip ให้ถูก keyword ด้วยกันกับขอ 1
ข้อดีของการเป็นคนทำคอมพิวเตอร์ คือ ทำยังไงคอมพิวเตอร์ก็จะไม่เจ๊ง ถ้าไม่ไปยุ่งกับ Hardware อย่างมากก็แค่เสียเวลาลง โปรแกรมใหม่ แต่อย่างว่ายิ่งลงบ่อยเท่าไรก็ยิ่งขำนาญเท่านี้น
sitt01
Gold Member

โพสต์โดย dueraso » 23 ต.ค. 2018 15:30

sitt01 เขียน:ต้อง setup 2 อย่าง คือ
1. freepbx server ต้อง port forward ด้วย keyword ต่อ asterisk หลัง nat
2. ที่เครื่องที่จะต้อง setup ip ให้ถูก keyword ด้วยกันกับขอ 1

ทำตาม keyword ต่อ asterisk หลัง nat ทุกขั้นตอนแล้วครับ แต่เสียงไม่มา และสัญญาณมีขีดเดียวด้วยครับ
พอจะรู้มั้ยครับว่าเกิดจากสาเหตุใดได้บ้างครับ
ขอบคุณครับ
dueraso

โพสต์โดย sitt01 » 26 ต.ค. 2018 22:28

ถามอีกที ต้องการเครื่องลูก ต่อผ่าน ซิม (3G/4G) เข้าหาเครื่อง server โดยที่ server ก็ต้องการใช้เน็ตผ่าน ซิม (3G/4G) ด้วย ถูกต้องหรือเปล่าครับ
sitt01
Gold Member

ย้อนกลับไปยัง FreePBX - Best GUI For Asterisk