ทำให้ FPBX รู้ว่ามีเบอร์ Extensions ใดบ้างที่เราสร้างเอง

Let Freedom Ring

Moderator: jubjang

กฎการใช้บอร์ด
All about FreePBX

ทำให้ FPBX รู้ว่ามีเบอร์ Extensions ใดบ้างที่เราสร้างเอง

โพสต์โดย nuiz » 26 ส.ค. 2018 11:50

เบอร์ Extension ใน FreePBX มีทั้งที่เราสร้างจากเมนู Extensions และสร้างในไฟล์ /etc/asterisk/extensions*.conf โดยตรง ถ้าสร้างด้วยวิธีแรก FreePBX จะรู้ว่ามีเบอร์อะไรบ้าง ซึ่งถ้าเราสร้างเบอร์ใหม่แต่ซ้ำกับเบอร์เดิม เราก็จะสร้างไม่ได้ มันจะเตือนให้เรารู้ แต่ถ้าเราสร้างด้วยวิธีหลัง FreePBX จะไม่รู้ เบอร์ก็จะซ้ำกัน ระบบก็อาจจะไม่ทำงานตามที่เราต้องการครับ

บทความนี้จะแสดงวิธีการทำให้ FreePBX รู้ว่ามีเบอร์ Extensions ใดในระบบบ้าง ใช้โมดูล Custom Extensions ช่วยครับ

ยกตัวอย่างเช่น ในไฟล์ /etc/asterisk/extensions_custom.conf ผมสร้างเบอร์ 1234 ไว้ทดสอบโทรเข้า FreePBX (จำมาจาก Elastix)
โค้ด: เลือกทั้งหมด
[from-internal-custom]

exten => 1234,1,Answer
exten => 1234,n,Playback(demo-congrats)
exten => 1234,n,Hangup

เพื่อป้องกันไม่ให้มีใครสร้างเบอร์ 1234 ซ้ำได้อีกในหน้า Extensions ให้ทำดังนี้ครับ

1. เข้าเมนูเพิ่มเบอร์ Custom Extensions
เมนู FreePBX > Admin > Custom Extensions > +Add Extension

รูปภาพ

2. ใส่เบอร์ที่ต้องการบอก FreePBX
ในที่นี้คือ 1234 ครับ
รูปภาพ

อย่าลืมกด Submit และ Apply Config

3. ทดสอบสร้างเบอร์ 1234 จากหน้า Extensions
เมนู FreePBX > Applications > Extensions
ตอนนี้จะสร้างเบอร์ 1234 ไม่ได้แล้วครับ ดังรูป

รูปภาพ

แต่ถ้าสร้างซ้ำในไฟล์ /etc/asterisk/extensions*.conf เอง อันนี้ FreePBX ช่วยไม่ได้นะครับ ต้องลองสังเกตุเอาครับ ตามปกติเวลา Asterisk เห็น 2 เบอร์ที่ซ้ำกัน มันก็จะเตือนให้เรารู้ตอนที่รันคำสั่ง dialplan reload และมันจะทำงานตาม Dialplan แรกที่อ่านได้ครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง
เปิดบริการ อบรม Elastix ด้วยคอร์สพิเศษ ให้ติดตั้ง คอนฟิกคล่อง ใช้งานคล่อง ได้ใน 3 วัน
เทคนิคการเปลี่ยนชื่อ hostname ของเครื่อง FreePBX
ออปชั่นการบันทึกเสียง Call Recording ในหน้าเว็บ FreePBX
การบันทึกเสียง Call Recording ใน Extension ของ FreePBX
เทคนิคการตั้ง Root Password ของ MySQL
เทคนิคการติดตั้ง phpMyAdmin บน FreePBX
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์หรือบริการที่ทำหรือซื้อมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บนะครับ ขอสงวนสิทธิ์การให้ความช่วยเหลือแบบส่วนตัวเฉพาะลูกค้าที่ซื้อสินค้าและบริการจากผมเท่านั้นครับ **
** ติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง FreePBX - Best GUI For Asterisk