ถ้าเจอข้อความ Too many files in /var/spool/asterisk/monitor.

Let Freedom Ring

Moderator: jubjang

กฎการใช้บอร์ด
All about FreePBX

ถ้าเจอข้อความ Too many files in /var/spool/asterisk/monitor.

โพสต์โดย nuiz » 02 มิ.ย. 2016 00:01

ขออนุญาตเอารูปที่คุณอ๋อยส่งมาสอบถามนะครับ ตามรูปเลยครับ เข้าเช็คไฟล์บันทึกเสียงจากทางหน้าเว็บแล้วเจอข้อความ Too many files in /var/spool/asterisk/monitor....
แบบในรูปนี้เลย

รูปภาพ

เขาว่าปัญหาเกิดจากโค๊ดของ FreePBX ในไฟล์ /var/www/html/recordings/includes/bootstrap.php ที่กำหนดว่าจำนวนไฟล์ในโฟลเดอร์ไม่ควรเกิน 3,000 ไฟล์

วิธีแก้ไขที่ผมไปเจอมาครับ เป๊ะเลย... แต่ผมยังไม่ได้ลอง

http://deobfuscate.net/2011/05/31/to-ma ... processed/

บทความที่เกี่ยวข้อง
ตรวจสอบว่า Asterisk กำลังใช้ Codecs อะไรอยู่และการปรับแต่ง
เทคนิคการตรวจสอบว่า Asterisk กำลังใช้ Codec อะไร และการปรับแต่ง Codecs
การแก้ไขรูปแบบการแสดงวันที่และเวลาใน Reports > CDR Reports
เทคนิคการตั้งชื่อ hostname ของเครื่อง FreePBX
ดาวน์โหลด FreePBX
เทคนิคการติดตั้ง FreePBX
เทคนิคการแบ็คอัพ FreePBX ด้วยการอัพโหหลดผ่าน SSH
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: ถ้าเจอข้อความ Too many files in /var/spool/asterisk/monitor.

โพสต์โดย Aoi24 » 05 มิ.ย. 2016 23:04

ผมลองแก้แล้วครับ(ไฟล์ /var/www/html/recordings/includes/bootstrap.php)

1.เปลี่ยน $SETTINGS_MAX_FILES : 3000 เป็น 3000000
2.เปลี่ยน if ($fileCount>$SETTINGS_MAX_FILES) {
$_SESSION['ari_error']

แก้เป็น
if ($fileCount>3000000) {
//if ($fileCount>$SETTINGS_MAX_FILES) {
$_SESSION['ari_error']
(ไม่รู้ว่าทำไมแก้แค่ $SETTINGS_MAX_FILES อย่างเดียวถึงไม่ได้ครับก็เลยต้องใส่ตัวเลขลงไปเลยครับ)
ปัญหานี่ผมเพิ่งสังเกตุว่าเป็นกับ elastix 2.5 ที่ Update ล่าสุดครับ (ก่อน Update ไม่เจอปัญหาครับ)
ผมแก้ MAX FILES จาก 3000 เป็น 3000000 ไม่รู้ว่าจะมีผลอะไรหรือปล่าวครับ
แต่ตอนนี้เครื่องก็ยังปกติครับ
ขอบคุณพี่หนุ่ยมากครับ
แนบไฟล์
after.jpg (142.8 KiB) เปิดดู 2857 ครั้ง
Aoi24
Bronz Member

ย้อนกลับไปยัง FreePBX - Best GUI For Asterisk