อีกเทคนิคหนึ่งของการทำ FreePBX Redundant ครับ

Let Freedom Ring

Moderator: jubjang

กฎการใช้บอร์ด
All about FreePBX

อีกเทคนิคหนึ่งของการทำ FreePBX Redundant ครับ

โพสต์โดย nuiz » 15 พ.ค. 2019 12:24

ผมขอเรียกว่า FreePBX Redundant หล่ะกันครับ ไม่ขอเรียกว่า FreePBX HA (High Availability) คำหลังนี้ดูหรูไปหน่อยสำหรับเทคนิคที่ผมจะแนะนำในบทความนี้ครับ

เทคนิคการทำ FreePBX Redundant ที่ผมว่านี้ก็คือ การใช้ฟีเจอร์ MySQL Master-Master Replication ครับ คือให้ MySQL บน FreePBX ทั้งสองเครื่อง อัพเดทข้อมูลให้กันและกันถ้าเครื่องไหนมีข้อมูลอัพเดท ยกตัวอย่างเช่น ถ้าผมมี FreePBX สองเครื่อง ชื่อ A และ B ผมเข้าหน้าเว็บเครื่อง A แก้ไขเบอร์ แน่นอนว่าดาต้าเบสบน A เปลี่ยนแปลงแน่ๆ ส่งผลให้ดาต้าเบสบน B เปลี่ยนแปลงด้วย ในทางกลับกันถ้าผมแก้ไขเบอร์บน B ดาต้าเบสบน A ก็จะเปลี่ยนแปลงด้วย พอนึกภาพออกนะครับ

เทคนิคนี้ไม่ยุ่งยากเท่าไหร่หากจะใช้กับโปรแกรมที่ใช้ดาต้าเบสอย่างเดียว เช่น ฐานข้อมูลของบริษัท เว็บไซต์ที่อ่านข้อมูลจากดาต้าเบส หรือแม้แต่ VoIP ยี่ห้ออื่นก็ตาม แต่เมื่อเอามาใช้กับ FreePBX ซึ่งข้างในคือ Asterisk ที่เราคุ้นเคย แค่ดาต้าเบสเหมือนกัน 2 เครื่อง มันยังไม่พอครับ... มันต้องทำอย่างอื่นเพิ่มด้วย เช่น การเขียนไฟล์ /etc/asterisk/*.conf การเขียนไฟล์ดาต้าเบส astdb.sqlite3

การเขียนไฟล์ *.conf จากดาต้าเบสนั้นไม่ยากครับ บน FreePBX มีคำสั่งอยู่แล้วคือคำสั่งนี้ครับ

โค้ด: เลือกทั้งหมด
fwconsole reload

แต่คำสั่งข้างบนก็ยังไม่เพียงพอครับ เบอร์รีจิสเตอร์ได้ก็จริงแต่โทรหากันไม่ได้ ผมกำลังหาวิธีอยู่...

ป.ล. บน Issabel 4 ก็มีคำสั่งเขียนไฟล์คอนฟิกจากดาต้าเบสด้วยนะครับ คือคำสั่งนี้ครับ

โค้ด: เลือกทั้งหมด
amportal a r

ตัวอย่างการใช้งาน Action URL บน Grandstream IP Phone
เทคนิคการติดตั้ง Asterisk 17.x + DAHDI 3.1.0 บน CentOS 7
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง FreePBX - Best GUI For Asterisk