เตรียมพบกับเทคนิคการโอนสายด้วย *2 แล้วทำให้เห็นเบอร์ต้นทาง

ประกาศต่างๆจากทางเว็บไซต์ อัพเดทข้อมูลในเว็บ และกฏกติการการใช้งานเว็บไซต์

Moderator: jubjang

เตรียมพบกับเทคนิคการโอนสายด้วย *2 แล้วทำให้เห็นเบอร์ต้นทาง

โพสต์โดย nuiz » 02 ก.พ. 2015 09:24

ซะหน่อยครับ ก่อนออกไปงานเกษตรแฟร์

การโอนสายที่ใช้ฟังก์ชั่น transfer บน Asterisk/Elastix มี 2 วิธีคือ attended transfer (กด *2) และ bind transfer (กด ##) ซึ่งดูเหมือนว่าการโอนด้วยวิธีแรกจะดีกว่า เพราะสามารถคุยกับปลายทางได้ก่อนที่จะโอนจริงๆและดึงสายกลับได้กรณีติดต่อเบอร์ปลายทางไม่ได้ (หรือเขาไม่อยากจะติดต่อด้วย) ในขณะที่การโอนสายด้วยวิธีที่สองนั้นเป็นการโอนทิ้ง ฟีเจอร์การโอนสายบนอุปกรณ์ VoIP ไม่ว่าจะเป็น Gateway, ATA, Softphone, ... ต่างก็เป็นการโอนสายแบบโอนทิ้งทั้งนั้นครับ

ทีนี้มาดูข้อด้อยของการโอนสายแบบ attended transfer บ้างครับ ข้อด้อยของมันคือมันไม่โชว์เบอร์ต้นทาง เบอร์ที่โชว์บนเครื่องปลายทางเป็นเบอร์ของคนโอน ไม่ใช่เบอร์คนที่โทรมา ในขณะที่การโอนสายแบบ bind transfer มันสามารถโชว์เบอร์คนที่โทรเข้ามาได้ (ถ้าระบบสามารถแสดงเบอร์โทรเข้าได้ แต่ถึงแม้ว่าจะโชว์เบอร์นะครับ เครื่องปลายทางจะไม่รู้ว่านี่เป็นสายโอนหรือไม่โอน จนกว่าจะรับสาย)

ผมมีเทคนิคเล็กๆน้อยๆที่จะทำให้การโอนสายแบบ attended transfer สามารถแสดงเบอร์ต้นทางได้ด้วยมานำเสนอครับ

แต่ขอแจ้งไว้ก่อนครับ มันอาจไม่ได้โชว์อย่างที่คาดหวัง แต่รับประกันว่าโชว์แน่ๆครับ ผมทดสอบมาเป็นอย่างดีแล้ว

เร็วๆนี้ครับ ที่ voip4share.com แห่งนี้
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: เตรียมพบกับเทคนิคการโอนสายด้วย *2 แล้วทำให้เห็นเบอร์ต้นทาง

โพสต์โดย nuiz » 14 ก.พ. 2015 13:38

** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง ประกาศจากเว็บบอร์ด