คือผมพึ่งศึกษาการทำ VOIP นะครับมีคำถามนิดหน่อยครับ

เรื่องทั่วไปที่ไม่รู้จะโพสต์หรือหาอ่านได้ในกระทู้ไหน หรือเรื่องที่อยากให้ผมเขียน

Moderator: jubjang

คือผมพึ่งศึกษาการทำ VOIP นะครับมีคำถามนิดหน่อยครับ

โพสต์โดย imint » 07 ก.ย. 2012 15:23

คือผมอยากทราบว่าถ้าเราเป้นศูนย์ใหญ่ประมาณว่าในหน่วยงานรัฐระดับกระทรวง เราจะสามารถใช้ Software ตัวไหนในการใช้ VoIP โทรหาลูกค่ายโดยตรงโดยการใช้ VoIP คือลูกข่ายจะไม่มีเบอร์นะครับ เช่น กด 001 โทรเข้าศูนย์ใหญ่ กด 002 โทรหาศูนย์ กทม 003 โทรหาศูนย์เชียงใหม่ แบบนี้อะครับ อยากทราบ software และอุปกรณ์ต่อพ่วงครับ ตอนนี้กำลังศึกษา Elastix อยู่ครับ ลองผิดลองถูกครับพึ่งลองได้สามสี่วันที่ผ่านมานี้เองนะครับ ไม่รู้ว่าคำถามจะซ้ำไหม แต่ขอความกรุณาด้วยครับ
imint
Bronz Member

Re: คือผมพึ่งศึกษาการทำ VOIP นะครับมีคำถามนิดหน่อยครับ

โพสต์โดย nuiz » 07 ก.ย. 2012 19:49

welcome ครับ

1. ใช้ Elastix ก็ได้ครับ ติดตั้งไว้ที่ศูนย์ใหญ่ ส่วนศูนย์ย่อยๆก็ติดตั้งอุปกรณ์พวก VoIP ATA/Gateway, Softphone เอา แล้วให้อุปกรณ์ที่ศูนย์ย่อยๆทำการรีจิสเตอร์มาที่ Elastix
** ถ้าแต่ละศูนย์ย่อยมีอุปกรณ์ VoIP หลายเบอร์ และโทรหากันเองซะส่วนใหญ่ ก็แนะนำให้ลง Elastix ของแต่ละศูนย์ เวลาโทรหากันเองจะได้ไม่เปลืองแบนวิดธ์ WAN Link **

2. ตั้งเบอร์ Extension ของแต่ละ Client แบ่ง Group ตามศูนย์ย่อย เอาเบอร์ Extension ของศูนย์ย่อยมาใส่ใน Group เวลาโทรไปก็กดเบอร์ Extension ตรงๆหรือกดเบอร์ Group ก็ได้

3. ต่อไปหาเบอร์โทรเข้า (เบอร์กลาง) ของสำนักงานใหญ่ เบอร์นี้ให้โทรได้จากทุกเครือข่าย เวลามีใครโทรเข้ามาให้เจอ IVR แจ้งบอกให้กดเบอร์ เบอร์โทรเข้านี่นะครับถ้าต้องการให้โทรได้หลายๆคนพร้อมกันก็ต้องใช้แบบ E1 จะซื้อการ์ด E1 มาใส่ใน Elastix หรือซื้อ E1 VoIP Gateway แยกต่างหากก็ได้

4. ตอนทำ IVR ก็สร้างตัวเลือกให้กดเบอร์ภายในได้ เบอร์ Group ได้ ก็จะดังที่เบอร์ Extension ปลายทาง

แนวคิดหลักๆก็มีประมาณนี้ครับ ที่เหลือก็แยกแยะเอาเอง
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: คือผมพึ่งศึกษาการทำ VOIP นะครับมีคำถามนิดหน่อยครับ

โพสต์โดย imint » 12 ก.ย. 2012 14:54

ครับจะลองทดสอบดูครับ ไปทำงานอื่นมายาวเลย กว่าจะได้มาขอบคุณ ขอบคุณมากครับ คงต้องรบกวนบอร์ดนี้อีกเยอะเลยครับ
imint
Bronz Member

ย้อนกลับไปยัง กระทู้ทั่วไป - ฝากคำถาม