การใช้ระบบโทรศัพท์ VoIP ผ่าน โทรศัพท์ Smartphone

เรื่องทั่วไปที่ไม่รู้จะโพสต์หรือหาอ่านได้ในกระทู้ไหน หรือเรื่องที่อยากให้ผมเขียน

Moderator: jubjang

การใช้ระบบโทรศัพท์ VoIP ผ่าน โทรศัพท์ Smartphone

โพสต์โดย Thebomphoto » 04 ส.ค. 2012 15:57

ขอสอบถามผู้รู้หน่อยนะครับ ช่วยชี้แนวทางให้ด้วยครับ ตอนนี้ผมใกล้จะเรียนจบแล้วได้ทำ เรื่อง การพัฒนาระบบโทรศัพท์ผ่านบน SIP โปรโตคอล คือตอนแรกก็แค่จะโทรผ่านด้วย คอมฯโดยลงโปรแกรม x-lite แต่ผมได้โดยมาเพิ่มให้ทำผ่านบน Smartphone ซึ่งไม่รู้ว่าจะเริ่มยังไง คืออาจารย์เค้าให้เอามาเปรียบเทียบกันระหว่าง PC กับ Smartphone ว่ามีความแตกต่างกันอย่างไง

ซึ่งสิ่งแรกที่ผมต้องมีคือโทรศัพท์ ที่ใช้ระบบ android แล้วก็ต้องลงตัว x-lite ในนี้ด้วยใช่ไหมครับ แล้วมันจะยุ่งยากกว่า PC ไหมอ่ะครับ ??
Thebomphoto
Bronz Member

Re: การใช้ระบบโทรศัพท์ VoIP ผ่าน โทรศัพท์ Smartphone

โพสต์โดย nuiz » 05 ส.ค. 2012 09:32

ลงโปรแกรมบน Android ไม่ยากครับ (ถ้าหาเครื่องมาใช้งานได้นะ) ลองใช้งานดูครับก็จะเห็นความแตกต่างเอง อะไรติดตั้งยากกว่ากัน ใช้ง่ายกว่ากัน ใช้สะดวกกว่ากัน คุณภาพดีกว่ากัน สถานที่ๆใช้งานได้ ประมาณนี้ครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: การใช้ระบบโทรศัพท์ VoIP ผ่าน โทรศัพท์ Smartphone

โพสต์โดย Thebomphoto » 05 ส.ค. 2012 13:07

nuiz เขียน:ลงโปรแกรมบน Android ไม่ยากครับ (ถ้าหาเครื่องมาใช้งานได้นะ) ลองใช้งานดูครับก็จะเห็นความแตกต่างเอง อะไรติดตั้งยากกว่ากัน ใช้ง่ายกว่ากัน ใช้สะดวกกว่ากัน คุณภาพดีกว่ากัน สถานที่ๆใช้งานได้ ประมาณนี้ครับ

ขอบคุณมากนะครับสำหรับข้อเสนอแนะ >>แต่จุดประสงค์คือเราต้องลง โปรแกรม x-lite ลงบนเครื่อง android ใช่ไหมครับ ถ้าเป็นโทรศัพท์รุ่นอื่นไม่มีมีระบบ android ก็ไม่สามารถทำได้ใช่ไหมอ่ะครับ
Thebomphoto

โพสต์โดย nuiz » 05 ส.ค. 2012 13:18

ประมาณนั้นแหล่ะครับ เวลาเราจะใช้บน PC/Notebook เรายังต้องติดตั้งเลย

ระบบ OS บน Smartphone ก็ไม่ได้มี Android อย่างเดียว ยังมี Symbian, Windows Mobile, iPhone/iPad (ค่าย Apple นี้ผมจำไม่ได้ว่า OS มันเรียกชื่อว่าอะไร) ทุกตัวก็มีคนทำ Softphone ออกมาให้เลือกใช้ เลือกซื้อ

** โปรแกรมที่เขาเขียนมาให้ทำงานบน OS หนึ่ง จะเอามาติดตั้งบนอีก OS หนึ่งไม่ได้นะครับ ยกเว้นในเครื่องเรามี OS Simulator นั้นๆอยู่ **

ก็เลือกเอาว่าจะเน้นบน Smartphone ตัวไหน ราคาเครื่องถูกสุดก็เห็นจะเป็น Android นี่แหล่ะครับ มี Software อยู่หลายโปรแกรม ลอง Search ใน Google ดู
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz

โพสต์โดย khag771 » 07 ส.ค. 2012 09:02

ขออนุญาติคุณหนุ่ยช่วยเสริมนะครับ ของผมใช้ Application 3CX ลงบน IPhone/IPad ครับ ใช้งานได้ดีมีโหมด Sleep( หน้าจอมืดก็สามารถโทรเข้าได้) ใช้ได้ดีทั้งเครือข่าย Wifi / 3G
แต่ถ้าติดตั้ง Codec g.729 น่าจะใช้เครือข่าย EDGE/GPRS ได้ด้วยครับ
khag771
Silver Member

โพสต์โดย seringeti_petch » 10 ส.ค. 2012 12:04

Bria ใช้ดีครับ มี G729 หาได้ในเน็ต ^^
Cheapest Direct Route to Cambodia
Route ของผม ถูกมากๆ ขอบอก :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
seringeti_petch
Gold Member

โพสต์โดย Thebomphoto » 13 ส.ค. 2012 20:55

seringeti_petch เขียน:Bria ใช้ดีครับ มี G729 หาได้ในเน็ต ^^

Bria Android ผมลองหาในเน็ตดูแล้วก็น่าสนใจอยู่เหมือนกันครับ แต่ถ้าผมจะซื้อโทรศัพท์ sony ericsson xperia go มันจะใช้ได้ไหมอ่ะครับ เพราะที่หาดูใน google มันไม่มีรุ่นนี้อ่ะครับ เลยอยากทราบว่าจะเอามาพัฒนาได้ไหมอ่ะครับ เพราะไม่รู้ว่าโทรศัพท์ที่เค้ารองรับมันต้องมีอะไรบ้างอ่ะครับ

ช่วยหน่อยนะครับ งง สับสมากครับ ครั้งแรกคิดว่าซื้อเครื่องที่เป็น Android มาก็สามารถทำ VoIP ผ่านบน smartphone ได้เลย ที่ไหนได้มันมีตัวที่รองรับกัยไม่รองรับด้วย
Thebomphoto

โพสต์โดย seringeti_petch » 14 ส.ค. 2012 09:58

อันนี้ไม่รู้เหมือนกัน ไม่เคยใช้ Android ครับ :roll:
Cheapest Direct Route to Cambodia
Route ของผม ถูกมากๆ ขอบอก :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
seringeti_petch
Gold Member

โพสต์โดย nuiz » 14 ส.ค. 2012 10:34

Thebomphoto เขียน:
seringeti_petch เขียน:Bria ใช้ดีครับ มี G729 หาได้ในเน็ต ^^

Bria Android ผมลองหาในเน็ตดูแล้วก็น่าสนใจอยู่เหมือนกันครับ แต่ถ้าผมจะซื้อโทรศัพท์ sony ericsson xperia go มันจะใช้ได้ไหมอ่ะครับ เพราะที่หาดูใน google มันไม่มีรุ่นนี้อ่ะครับ เลยอยากทราบว่าจะเอามาพัฒนาได้ไหมอ่ะครับ เพราะไม่รู้ว่าโทรศัพท์ที่เค้ารองรับมันต้องมีอะไรบ้างอ่ะครับ

ช่วยหน่อยนะครับ งง สับสมากครับ ครั้งแรกคิดว่าซื้อเครื่องที่เป็น Android มาก็สามารถทำ VoIP ผ่านบน smartphone ได้เลย ที่ไหนได้มันมีตัวที่รองรับกัยไม่รองรับด้วย

ขออนุญาตปรับความเข้าใจเจ้าของกระทู้สักเล็กน้อยนะครับ
- Softphone ที่สามารถติดตั้งบน Operation System (OS) ตามที่เจ้าของเขาระบุไว้ สามารถลงบนเครื่องที่รัน OS นั้นได้ไม่ว่าเครื่องนั้นจะเป็นยี่ห้ออะไร รุ่นอะไร ราคาเท่าไหร่
ยกตัวอย่างเช่น Bria ลงบน Android ได้แม้กระทั่งเครื่องที่ซื้อจากจีนราคาสองสามพันบาท
- ความเข้าใจแรกของเจ้าของกระทู้ที่ว่าซื้อเครื่อง Android มาก็ลงโปรแกรม Softphone ที่รันบน Android ได้ทั้งหมด ก็ถูกต้องแล้วครับ 100%
- G.729 เป็น Voice Codec ครับ มันอยู่ที่แต่ละโปรแกรมว่ารองรับ Codec ตัวนี้มั๊ย ไม่เกี่ยวอะไรกับฮาร์ดแวร์ครับ ส่วนมาก Softphone ฟรีจะไม่มีตัวนี้ มีแล้วจะใช้แบนวิดธ์น้อยลง รายละเอียดเกี่ยวกับ Codec หาได้จากบทความอื่นๆในเว็บนี้หรือถาม Google ก็ได้

ส่วนที่ว่าจะพัฒนาต่อได้มั๊ย คงต้องหาตัวที่เป็น Open Source มาหล่ะครับ ผมยังไม่รู้ว่ามี Softphone บน Android ตัวไหนที่เป็น Open Source บ้าง ยังไงถ้าหาเจอแล้วก็รบกวนช่วยโพสต์บอกด้วยนะครับ เผื่อท่านอื่นๆด้วย

น่าจะพอช่วยอะไรได้บ้างนะครับ
nuiz

โพสต์โดย nuiz » 16 ส.ค. 2012 00:28

มีอัพเดทเรื่อง Codec กับ Softphone บน Smartphone นิดนึงครับ ผมได้ยินมาว่า "ทีมที่ดูแลโปรเจ็คทำ Softphone บน BlackBerry ของบริษัทแห่งหนึ่ง เขาคุยกันว่าทางเมืองนอกแจ้งมาว่าตัว Softphone (จ้างเมืองนอกเขียน) ที่รันบน BlackBerry จะไม่มี G.729 Codec ส่วนอันที่รันบน Platform อื่นสามารถใช้ G.729 ได้ปกติ"

เอามาเล่าสู่กันฟังครับ ส่วนสาเหตุจะเกิดจากอะไรนั้นคิดเองครับ 55+
nuiz

ย้อนกลับไปยัง กระทู้ทั่วไป - ฝากคำถาม