ช่วยผมออกแบบหน่อยครับ

เรื่องทั่วไปที่ไม่รู้จะโพสต์หรือหาอ่านได้ในกระทู้ไหน หรือเรื่องที่อยากให้ผมเขียน

Moderator: jubjang

ช่วยผมออกแบบหน่อยครับ

โพสต์โดย aksk » 25 มี.ค. 2010 14:10

เป็นอพาร์ตเม้น สร้างใหม่ 6 ชั้น 70 ห้อง
มีความต้องการดังนี้ครับ
- 3 สายนอก
- สายในประมาณ 80 สาย
- สายในโทรออกนอกได้
- มีบันทึกการโทร สามารถพิพม์ออกเครื่องพิมพ์เพื่อแจ้งรายการในแต่ละเลขหมายใช้งานได้

**** ออกแบบระบบเอง *เป็นอุปกรณ์ใหม่หมด*
โดยใช้หลักๆดังนี้ PC_Sip Server Asterisk + ATA linsys PAP2T+Switch hub L2/L3 เท่าจำนวน ATA +UPS สำรองไฟสำหรับระบบทั้งหมด
(ATA 2 port ดังกล่าว สมมุติเอาเองเห็นว่าตัวเล็กดี ปรับเปลี่ยนง่าย แต่คงจะเปลืองเพราะใช้หลายเบอร์ ประมาณ 80)

**** ใช้อุปกรณ์ IPX ของ Forth หรือ ยี่ห้ออื่นๆ ที่รองรับ สายนอกและสายในตามต้องการดังกล่ว ทีเดียวจบ โดยที่ไม่ต้องออกแบบระบบเองจัดหาอุปกรณ์เอง

อยากทราบว่า จากวิธีการดังกล่าว อันไหนแพงกว่ากัน ผมไม่ทราบราคาทั้ง 2 แบบ
ใครเคยออกแบบระบบดังกล่าวกับ อพาร์ตเม้น บ้าง รบกวนแนะนำด้วยครับ

ทั้งหมดนี้ไม่รวมสายต่างๆ เพราะโครงการทำรออยู่แล้ว
aksk
Silver Member

Re: ช่วยผมออกแบบหน่อยครับ

โพสต์โดย nuiz » 25 มี.ค. 2010 15:48

ผมว่าใช้ Forth IPX ถูกกว่ามากมายนะครับ มีสายใน สายนอก แบบ IP และ Analog ในตัว และโปรแกรม Billing ผมว่าเค้าคงอินเตอร์เฟสเข้ากับระบบ Billing ของอพาร์ตเม้นต์ได้ ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าโทรศัพท์

Forth IPX (ค่าฮาร์ดแวร์เครื่องละไม่กี่หมื่น) + Analog Telephone (เครื่องละไม่กี่ร้อย)
Asterisk IP PBX (ค่าฮาร์ดแวร์เครื่องละไม่กี่หมื่น) + IP Phone (เครื่องละไม่กี่พัน) + ATA (เครื่องละไม่กี่พัน)

ขอความเห็นจากท่านอื่นด้วยครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

โพสต์โดย aksk » 27 มี.ค. 2010 22:59

แนะนำได้นะครับ
อยากได้ความรู้จากหลายๆท่าน
aksk

โพสต์โดย Gowza » 24 มิ.ย. 2010 17:45

คุณ aksk,

ไม่ทราบว่าคุณตัดสินใจใช้ระบบ Asterisk หรือเปล่าครับ หรือว่าใช้ Forth IPX.

ผมอยากรู้ว่า Forth IPX นี้คุ้มกว่า Asterisk จริงหรือเปล่าครับ มีใครพอจะทราบราคาคร่าวๆ ของ Forth IPX สำหรับ 60 คู่สายในบ้างครับ?

จริงๆ Asterisk ก็มี FXO Channel Bank (http://www.voip-info.org/tiki-index.php ... annel+Bank) สำหรับต่อ Analogue Phone เหมือนกันน่ะครับ (แทนที่จะใช้ ATA หลายๆ อันมาต่อกัน) แต่ราคาก็แพงพอสมควร

ผมสนใจใช้กับ Apartment เหมือนกันครับ ใครมีข้อมูลเพิ่มเติมช่วยหน่อยครับ
Gowza

โพสต์โดย aksk » 29 มิ.ย. 2010 16:21

ในการ Implement ระบบถ้าเลขหมายคงที่ ไม่เพิ่มขึ้นอีกมากในอนาคต ใช้ FORTH คุ้มกว่าครับ เบ็ดเสร็จ
asterisk จะคุ้มกว่า ถ้าจะขยายเลขหมายแบบไม่จำกัด ให้ apartment เขาใช้ FORTH ไปแล้วครับ
ระบบ IPX 1ชุด + เครื่องโทรศัพท์ทุกห้อง ต้นทุนถูกว่าออกแบบ asterisk แล้วซื้ออุปกรณ์เอง
aksk

ย้อนกลับไปยัง กระทู้ทั่วไป - ฝากคำถาม