เรียนถามพี่หนุ่ย

เรื่องทั่วไปที่ไม่รู้จะโพสต์หรือหาอ่านได้ในกระทู้ไหน หรือเรื่องที่อยากให้ผมเขียน

Moderator: jubjang

เรียนถามพี่หนุ่ย

โพสต์โดย mr.bun » 27 ก.พ. 2010 11:40

ผมเป้น นักศึกษา ที่คณะเทคโนโลยีสารสนเทศ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีพระจอมเกล้าธนบุรี
ตอนนี้กำลังทำ senior project อยุ่
ซึ่งผมทำเกี่ยวกับ VoIp
จึงอยากขอคำแนะนำจากพี่หนุ่ยครับ

ภาพรวม ของระบบที่ผมจะทำ

1. สร้างระบบตอบรับอัตโนมัติ IVR ซึ่งจะประชาสัมพันธ์หลักสูตรของคณะ
2.พอเลือก ติดต่อเจ้าหน้าที่ ก็จะมีตัวเชคสถานะของผู้ใช้ว่า อยู่ในสถานะใด ก็จะเลือกการตอบรับในรูปแบบต่างๆตามที่ user คนนั้น ตั้งค่าไว้
3. ถ้าเปนการ อัด voicemail ก็จะทำการ บีบอัดไฟล์นั้นส่งเข้าเมลล์ ของ user ทันที

4.หน้า interface เพื่อรับ การตั้งค่าของ user ว่า ถ้าอยู่ในสถานะ นี้ ให้ทำอะไร
เช่น busy ให้ทำการโอนออกไปยัง เบอร์บ้าน pstn
away ให้ทำการ โอนไปยัง มือถือ

5.หน้า interface สำหรับ เจ้าหน้าที่คณะเพื่อทำการ ตั้งค่า menu ระบบตอบรับอัตโนมัติ โดยที่เจ้าหน้าที่สามารถทำได้เอง

6.ในการโอนสาย ถ้าเกิด อยากให้มี 2 เบอร์ขึ้นไปเพื่อเป้นตัวเลือก ในการโอนสายไม่ทราบว่าจะสามารถทำได้ไหมเช่น
busy ให้โอนไปเบอร์ 1000
แต่พอโทรไปเบอร์ 1000 แล้วไม่มีคนรับสาย
ก็จะให้โอนต่อไปยัง เบอร์ 2000

ไม่ทราบว่าพอจะทำได้ไหมครับ และพี่หนุ่ยพอจะมีอะไรแนะนำผมบ้างครับ

ขอบคุณครับ
บัน
087-357-4710
mr.bun_it13@hotmail.com
mr.bun

Re: เรียนถามพี่หนุ่ย

โพสต์โดย voip4share » 27 ก.พ. 2010 13:49

ที่ลิสต์มาทั้งหมดนั้น ทำได้ทั้งหมดครับ ใช้ Asterisk, Web, Database และต้องใช้ความรู้หลายอย่างคือ

- Asterisk ทั้งตัวโปรแกรมและการเขียน dialplan เพื่อทำ ivr และรับอินพุตจากยูสเซอร์
- Web Programing ให้ยูสเซอร์มาควบคุม ตั้งค่า และมอนิเตอร์ อัพโหลดไฟล์เสียง ข้อมูล
- Database ไว้เก็บขัอมูล ใช้มากใช้น้อยก็ควรจะมีไว้ก่อนครับ

เดี๋ยวผมมาตอบให้นะครับว่ารายละเอียดคร่าวๆ คอนเซ็ปต์มันจะออกมารูปแบบไหน ผมเองก็มือใหม่นะครับ อย่างการเขียน IVR แบบฉลาดๆ การเขียน Web Programing การเขียน Web ให้คุยกับดาต้าเบส นี่ยังปวกเปียกอยู่ ถนัดไปทางฮาร์ดแวร์ หรือลงโปรแกรม ใช้โปรแกรม อ่ะครับ แต่จะพยายามเคาะๆสิ่งที่รู้มาแนะนำให้ครับ

โปรเจ็คนี้ถ้าทำสำเร็จรับรองว่าหากินกับ Asterisk ได้อีกเยอะเลยครับ

ท่านใดที่พอจะตอบให้น้องบันได้ ก็รบกวนแนะนำน้องเขาด้วยครับ ส่วนคำแนะนำของผมเดี๋ยวผมมาบอกให้ หลายหัวดีกว่าหัวเดียว :lol:
voip4share
Administrator

Re: เรียนถามพี่หนุ่ย

โพสต์โดย voip4share » 28 ก.พ. 2010 12:51

มาต่อให้แล้วครับ

1. ลง asterisk บนเครื่อง pc ธรรมดา พร้อมการ์ด dahdi ช่วงแรกแค่โชว์ให้อาจารย์ดูก็ใส่การ์ด x100p ก็ได้ครับ เป็นการ์ด 1 fxo ต่อเบอร์โทรศัพท์ได้ 1 สาย ราคาประมาณ 1,300 บาท ดูได้จากเว็บไซต์ที่เขาประกาศขายหน่ะครับ
2. เซ็ตอัพไฟล์สำคัญๆ เช่น extensions.conf, sip.conf รวมทั้งไฟล์ของ dahdi hardware เขียน dialplan ง่ายๆเทสให้โทรเข้าโทรออกได้ก่อน ค่อยทำขั้นตอนต่อไป
3. สร้าง ivr ง่ายๆก่อน อัดเสียงใส่เข้าไป เขียน dialplan ง่ายๆก่อน เช่น โทรเข้ามา มีเสียงตอบรับ กด 1 ไปนู่น กด 2 ไปนี้ ก็ให้มันเล่นไฟล์เสียงที่เราอัดไว้หน่ะครับ
4. ทำเว็บ interface ให้อัพโหลดไฟล์เสียงเข้าไปไว้ใน asterisk ได้ ลบไฟล์ที่ไม่ต้องการทิ้งได้
5. ทำเว็บ interface ลิ้งค์กับฐานข้อมูล
6. เขียน dialplan ให้ประมาณว่า asterisk รับข้อมูลอินพุตจากยูสเซอร์ แล้วไปเช็คจากดาต้าเบส แล้วก็เอามาบอกยูสเซอร์ผ่านทางไฟล์เสียงที่อัดไว้แล้ว
ซึ่งการเขียนให้ asterisk ติดต่อกับดาต้าเบสนี้ ต้องใช้ agi ช่วยครับ เขียนด้วย php หรือ perl ก็ได้ เพราะมันเป็นสคิปต์ ตรงนี้ถ้าทำได้ก็ไม่เรียกว่าเก่งหรอกครับ แต่เป็นเทพเลย
7. ทำ voicemail ด้วย
8. เขียนเว็บ interface ทำ ivr ขึ้นมาโดยให้ จนท สร้างเมนู ivr ได้เอง เลือกไฟล์เสียงได้เอง อันนี้มีตัวอย่างอยู่แล้วในเว็บ www.voiceone.it ครับ โปรแกรมนี้ที่จริงเป็น web management สำหรับ asterisk แต่มีเมนูให้สร้าง ivr โดยเฉพาะ หรือไม่ก็อีกโปรแกรมคือ freepbx (www.freepbx.org) ก็มีเมนูทำ ivr เหมือนกัน ลองแกะๆแคะๆดู
9. การโอนสายก็ทำได้ครับ เขียน dialplan เช็คเบอร์ busy หรือเปล่า ถ้าใช่ก็โอนต่อไปเบอร์ที่ 2

ขั้นตอนต่อไป
ตั้งแต่ขั้นตอนที่ 2 ถึงสุดท้าย ทำหน้าเว็บ interface ขึ้นมาทั้งหมด จัดการผ่านหน้าเว็บได้เลย

สรุปคือที่คุณบันต้องการนี่ ทำได้หมด แต่ต้องช่วยกันครับ แบ่งกันทำแล้วเอามาต่อๆกัน ถ้าในทีมีคนเขียนโปรแกรมเป็น เช่น php, perl เยี่ยมเลย

สิ่งสำคัญที่จะทำให้โปรเจ็คนี้เวอร์คคือ Asterisk + Dialplan + AGI Scripts + PHP + MySQL + Teamwork
voip4share
Administrator

ย้อนกลับไปยัง กระทู้ทั่วไป - ฝากคำถาม