สอบถามวิธีการเขียนโปรแกรมตรวจเช็คข้อมูลเพิ่มเติมครับ

เรื่องทั่วไปที่ไม่รู้จะโพสต์หรือหาอ่านได้ในกระทู้ไหน หรือเรื่องที่อยากให้ผมเขียน

Moderator: jubjang

สอบถามวิธีการเขียนโปรแกรมตรวจเช็คข้อมูลเพิ่มเติมครับ

โพสต์โดย zereus » 09 พ.ย. 2011 11:55

สวัสดีครับ
ผมกำลังทำวิจัยเกี่ยวกับ voip อยู่ครับ(ต้องบอกว่าเริ่มศึกษาเพื่อที่จะทำงานวิจัยมากกว่า) มีคำถามอยากสอบถามเพื่อเป็นแนวทางหน่อยครับ ลองหาๆอ่านดูในนี้แล้วแต่ไม่เจอกระทู้ที่เกี่ยวกับการเขียนโปรแกรมเพิ่มเติม รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ

ขออธิบายระบบคร่าวๆก่อนนะครับ โดยระบบผมจะมีการตรวจสอบผู้โทรก่อนว่า IP นั้น อยู่ในกลุ่ม Whitelist/blacklist อะไรทำนองนี้หรือไม่ ถ้าผ่านก็จะมีการโอนสายต่อไปยังปลายทาง(เบอร์ภายในก็ได้) แต่ถ้ายังไม่อยู่ในกลุ่มใดๆ จะต้องมีการตรวจสอบข้อมูลเพิ่มเติมอีกหลายๆอย่างในขั้นตอนต่อๆไปครับ(ไม่ขอกล่าวถึงละกัน) ปัญหาของผมตอนนี้ก็คือไม่รู้จะเริ่มตรงไหนก่อนดีว่าการจะเขียนให้ server ของผมหลังจากได้รับสายเรียกเข้าให้ไปตรวจสอบใน database เพื่อเช็ค whitelist/blacklist ก่อนที่จะโทรต่อไปยังปลายทาง นั้นต้องเขียนคอนฟิกในไฟล์ใด หรือสามารถทำได้โดยการสร้าง Dialplan ในไฟล์ extensions.conf ครับ

อธิบายเป็นคอนเซ็ปต์่ง่ายๆได้ออกมาแบบนี้ครับ
นาย A ----> elastix A ----(internet)----> elastix B--->ตรวจสอบข้อมูลก่อน ถ้าผ่าน return 1 กลับมา ----> นาย B
ถ้าไม่ผ่าน return 0 ----> ตัดสายสนทนาทิ้ง

ซึ่งสิ่งที่ผมยังไม่เข้าใจก็คือ การที่จะทำให้ elastix ของผม หยุดรอเพื่อตรวจสอบกับโปรแกรมที่ผมจะเขียนเพิ่มขึ้นมา ต้องเขียนอะไรตรงไหนครับ อย่างน้อยๆก็ขอให้มันรอรับค่า 1 หรือ 0 ที่โปรแกรมที่ผมจะเขียนขึ้นมาเองได้โอเคแล้วครับ ผมไม่แน่ใจว่า elastix นั้นมีฟังก์ชั่นนี้อยู่แล้วหรือไม่ แต่จริงๆแล้วระบบตรวจสอบของผมไม่ได้มีแค่ whitelist/black list หน่ะครับแต่ที่ยกตัวอย่างเพื่อให้ง่ายต่อการเข้าใจครับผม

ปล.ถ้าถามว่าทำไมต้องตรวจสอบข้อมูลเหล่านี้ด้วย
คำตอบคือ ผมกำลังศึกษาเกี่ยวกับ calling flow ที่สามารถนำ voip ไปใช้บน internet ได้อย่างมีความมั่นคงปลอดภัยครับผม :lol:

ขอคำชี้แนะด้วยครับ
ขอบคุณครับ
zereus
Bronz Member

Re: สอบถามวิธีการเขียนโปรแกรมตรวจเช็คข้อมูลเพิ่มเติมครับ

โพสต์โดย zereus » 09 พ.ย. 2011 13:39

ถามเองตอบเองไม่รู้ถูกป่าว

คำตอบของผมน่าจะอยู่ใน phpagi ใช่ไหมครับ :D

ขอบคุณครับ
zereus
Bronz Member

ย้อนกลับไปยัง กระทู้ทั่วไป - ฝากคำถาม