เทคนิคการเปลี่ยนพอร์ต Telnet ของ Cisco Router

เรื่องทั่วไปที่ไม่รู้จะโพสต์หรือหาอ่านได้ในกระทู้ไหน หรือเรื่องที่อยากให้ผมเขียน

Moderator: jubjang

เทคนิคการเปลี่ยนพอร์ต Telnet ของ Cisco Router

โพสต์โดย nuiz » 14 มี.ค. 2017 01:56

ค่าดีฟอลท์ของพอร์ต Telnet ของ Cisco Router คือ 23 ครับ เป็น TCP แต่เพื่อความปลอดภัย ไม่ให้ใครมาแอบ Telnet เข้า Router และเดาพาสเวอร์ดของเราได้ง่ายๆ เราสามารถเปลี่ยนเป็นพอร์ตอื่นได้ครับ แต่ก็จะเปลี่ยนได้ตั้งแต่พอร์ต 3001 ถึง 3127 เท่านั้นครับ (ผมลองกับ Cisco AS5300 Access Router ของลูกค้าท่านหนึ่ง ซึ่งเขาต่อ Cisco กับ Internet โดยตรง)

ใช้คำสั่ง rotary ช่วยครับ รันคำสั่งนี้ใน line vty คำสั่งนี้ให้ใส่ตัวเลข 1 - 127 ต่อท้ายคำสั่งครับ ซึ่ง Cisco Router จะบวกให้อีก 3000 ครับ ยกตัวอย่างเช่น ถ้าผมพิมพ์คำสั่ง rotary 5 ก็จะกลายเป็น 3005 ครับ

จากนั้น Cisco Router จะรับการ Telnet ทั้งพอร์ต 3005 และ 23 ครับ เราต้องบล๊อคพอร์ต 23 ไม่ให้มีใครเข้ามาทางพอร์ตนี้ได้ได้ ผมใช้ access-list ช่วยครับ และถ้าใช้ access-list เพื่อบล๊อคพอร์ตแล้ว ต้องใช้ access-list เปิดพอร์ตอื่นๆที่ต้องการใช้งานด้วย ไม่งั้นจะบล๊อคทั้งหมดครับ

ตัวอย่างการใส่คำสั่ง rotary ภายใต้ line vty ครับ
โค้ด: เลือกทั้งหมด
line vty 0 4
login
rotary 5
transport input all

สร้าง Access List ยอมรับสิ่งที่ต้องการ ปฏิเสธสิ่งที่ไม่ต้องการ ห้าม permit พอร์ต telnet (23) นะครับ เครื่องหมาย ... นี่คือคำสั่งอื่นๆครับ ผมละไว้ในฐานที่เข้าใจ
ip access-list extended security
...
permit tcp any any eq 3005
...
deny   ip any any log

แล้วเอา access-list มาใส่ไว้ในพอร์ต LAN ที่ต่อกับ Internet ครับ
interface fa0/0
...
ip access-group security in
...

ต่อไปเวลาเราจะ Telnet เข้า Cisco ต้องเข้าทางพอร์ต 3023 ไม่ใช่ 23 ครับ ยกตัวอย่างการ Telnet จาก Command Prompt บนเครื่อง Windows ครับ
telnet 192.168.100.100 3023
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง กระทู้ทั่วไป - ฝากคำถาม