สอบถาม STUN Server

เรื่องทั่วไปที่ไม่รู้จะโพสต์หรือหาอ่านได้ในกระทู้ไหน หรือเรื่องที่อยากให้ผมเขียน

Moderator: jubjang

สอบถาม STUN Server

โพสต์โดย roonpoti » 29 เม.ย. 2011 21:25

มันคืออะไรครับ แล้วเราต้องใช้เฉพาะกับผู้ผลิต Soft phone ของแต่ล่ะเจ้าเท่านั้นหรือเปล่าครับ สามารถเอาของที่อื่นมาใฃ้ได้ไหมครับ
roonpoti

Re: สอบถาม STUN Server

โพสต์โดย nuiz » 29 เม.ย. 2011 21:34

STUN เป็นโปรโตคอลในการสอบถาม IP address ของ Client ครับ

STUN จะใช้ในกรณี SIP Server อยู่ใน Internet ส่วน SIP Client อยู่หลัง ADSL Router (รายละเอียด หาได้จากบทความเก่าๆในเว็บ)

สำหรับ SIP client แทบไม่ต้องคอนฟิก STUN เลยก็ใช้งานได้ ยกเว้นไม่เวอร์คจริงๆ เช่น register ไม่ได้ โทรเข้าไม่ได้ โทรออกไม่ได้ ค่อยมาพิจารณาใช้ STUN และสำหรับ SIP Server ที่เป็น Asterisk ที่อยู่ใน Internet ทางฝั่ง SIP Client ไม่ต้องคอนฟิกใช้ STUN เลย

เมื่อจะใช้งาน ส่วนมากจะใช้ Public STUN Server เช่น stun.xten.com ไรงี้ครับ

และถ้าอยากมี STUN Server เป็นของตัวเอง ก็มีโปรแกรมชื่อ stund เป็น Open Source ดาวน์โหลดมาติดตั้งได้ มีทั้งเวอร์ชั่นบน Linux และ Windows แต่ผมจำเว็บไม่ได้อ่ะครับ หาใน google หล่ะกัน
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

โพสต์โดย roonpoti » 29 เม.ย. 2011 21:40

ขอบคุณ ครับ แล้วกรณีที่ใช้กับ 3CX บน android แต่ใช้กับ true nettalk แล้วรีจีสได้บ้างไม่ได้บ้างนะครับ (ใช้ STUN Server ของ stun3.3cx.com อยู่นะครับ) พอจะแนะนำหน่้อยได้ไหมครับ ว่า STUN Server ของ อะไรจะใช้ได้ีดีนะครับ

ลองแก้ใขไดยใช้ STUN Server ตัวอย่าง สามารถรีจีสได้แล้วครับ
roonpoti

โพสต์โดย nuiz » 29 เม.ย. 2011 22:38

ไม่แน่ใจว่าจะเกี่ยวกับ STUN มั๊ย ลองใช้ stun.xten.com ดูครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง กระทู้ทั่วไป - ฝากคำถาม