มอนิเตอร์คำสั่ง SQL ที่ Client คุยกับ Microsoft SQL Server

เรื่องทั่วไปที่ไม่รู้จะโพสต์หรือหาอ่านได้ในกระทู้ไหน หรือเรื่องที่อยากให้ผมเขียน

Moderator: jubjang

มอนิเตอร์คำสั่ง SQL ที่ Client คุยกับ Microsoft SQL Server

โพสต์โดย nuiz » 26 ก.พ. 2020 14:26

จากบทความนี้นะครับ ติดตั้ง Microsoft SQL Server 2014 Express ว่าด้วยการทดลองติดตั้ง SQL Server Express ผมได้ลองสร้างดาต้าเบส สร้างเทเบิล และสร้างข้อมูลขึ้นมาเทส จากนั้นผมก็เขียน PHP Script เพื่อ Select/Update/Insert/Delete ข้อมูลในดาต้าเบส

บางครั้งมัน Select ไม่ได้ ผมสงสัยว่าเป็นที่ Script หรือเปล่า? Script ส่งคำสั่ง SQL ไปถูกต้องหรือเปล่า? Script แทนค่าตัวแปรให้ถูกต้องหรือเปล่า? ผมจะใช้วิธีนี้ครับ มอนิเตอร์คำสั่งที่ Script ส่งไปยัง Microsoft SQL Server

ผมใช้วิธีรันคำสั่ง ngrep มอนิเตอร์พอร์ต 1433 ซึ่งเป็น default listening port ของ SQL Server ครับ (กรณีของ MySQL คือ 3306)
โค้ด: เลือกทั้งหมด
ngrep -d eth0 host 192.168.100.59 and port 1433

ด้านล่างนี้คือตัวอย่างข้อมูลที่ Script ผมกับ SQL Server คุยกันครับ จะเห็นเลยว่า Script ส่งอะไรไป? ส่งไปครบมั๊ย? มีการแทนค่าตัวแปรถูกต้องมั๊ย? และ SQL Server ส่งค่ากลับมาหรือไม่ มีค่าหรือไม่ ประมาณนี้ครับ
รูปภาพ

และถ้าไม่มีข้อมูลที่ Select ไป ก็จะ Return กลับมาแบบนี้ครับ
รูปภาพ

ถ้าเราส่งคำสั่งไปแบบผิดๆ SQL Server ก็จะ Return กลับมาแบบนี้
รูปภาพ

เทคนิคนี้ช่วยแก้ปัญหาผมไปได้เยอะเลยครับ จากที่ไม่รู้จะทำยังไงเวลา Script ไม่ทำงานอย่างที่ต้องการ

เทคนิคการใช้งาน Issabel
เทคนิคการใช้งาน Elastix
เทคนิคการใช้งาน Asterisk
เทคนิคการใช้งาน FreePBX
เทคนิคการคอนฟิก Elastix/Issabel ให้ทำงานเป็น Time Server
ตัวอย่างการใช้งาน Action URL บน Grandstream IP Phone
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง กระทู้ทั่วไป - ฝากคำถาม